Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• การทำ Forward Port อุปกรณ์ Cisco RV340 ตัวอย่างใช่ร่วมกับ Unifi Controller
    เริ่มโดย yod
    Read 14,829 times
yod

การทำ Forward Port อุปกรณ์ Cisco RV340 ตัวอย่างใช่ร่วมกับ Unifi Controller

ในตัวอย่างเป็นการทำ Forward Port บน Cisco RV340 สามารถใช้ร่วมกับกล้อง IP-Camera, Webserver หรืออุปกรณ์อื่นๆที่ต้องการ Forward Port เข้ามาในวง Network ได้เลยครับ

1. ตรวจสอบ Port ที่ใช้บน Software Unifi Controller จะเป็น Port 8444

2. กำหนด Dynamic DNS ที่ Menu WAN --> Dynamic DNS

3. เพิ่ม Service Port 8444 ที่ Menu System Configuration --> System Management --> Click [Add]

4. ทำการ Forward Port ที่ Menu Firewall --> Port Forwarding
เลือก External/Internal Service เป็น Port Unifi
Internal IP Address เป็นเครื่องที่เราต้องการเชื่อมต่อเข้าไป ตัวอย่าง เครื่องที่ติดตั้ง Software Unifi Controller มีเลข IP Address เป็น 192.168.1.113

Click [Apply]

5. หลังจาก Config เรียบร้อย อย่าลืมเข้าไป Save Config ที่ Menu Administration --> Config Management --> Click [Apply]

ทดสอบเรียกผ่าน เครือข่าย 4G จะต้องสามารถเข้าหน้า Menu Unifi Controller ได้เลยครับ

เรียบร้อยครับ  ;D ;D

คือผมจะเปลี่ยน เน็ตจากทีโอที เป็น 3BB ผมต้องตั้งค่าอะไรไหมครับ ที่ mikrotik rb450g คับ

yod

ถ้า modem เป็น bridge ต้องแก้ไข user/password ที่ pppoe-out1 ครับ แต่ถ้าเป็น dhcp มา ให้เปิด dchp client ที่ mikrotik และ ip ขา lan ของ mikrotik ต้องคนละ วง network กับ modem ครับ