Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• โปรแกรม Batch Ping เพื่อตรวจสอบ IP ในเครือข่าย
    เริ่มโดย yod
    Read 36,810 times
yod

สวัสดีครับ

โปรแกรมนี้ทำไว้นานมากแล้วครับ พอดีมีพี่เขาต้องการตรวจสอบ IP ของอุปกรณ์ Network ในเครือข่าย กันเวลา Fix IP ในอุปกรณ์ Access Point แล้วไม่ให้ IP ชนกัน ก็เลยเอามาลงใน board ดีกว่า เผื่อท่านอื่นๆจะได้ใช้กันด้วย

จะใช้ Protocol คนละอย่างกะโปรแกรม IP-Scan ที่ผมเคยลงเอาไว้นะครับ โปรแกรมนี้จะใช้ icmp ในการคุยกัน ก็คือเวลาใช้คำสั่ง ping นั้นแหล่ะครับ ตะโกนไป พวกตอบกลับมา ถือว่ามีตัวตนอยู่ ตะโกนไปแล้วเงียบ รอแป๊บนึง ก็ยังเงียบอยู่ถือว่าไม่มีใครอยู่  ;D

Download Batch Ping (0.34M)

ปล. ตอนที่ทำโปรแกรมนี้ ช่วงนั้นเขียน Multi-Thread ไม่เป็นครับ มันเลย Ping ทีละ IP  :-\

เด็กอยากเรียน
อยากเขียนได้บ้่างครับ ช่วยอธิบายหน่อยได้ไหมครับ ว่าเขียนอย่างไร ขอบคุณล่วงหน้าครับ