Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• Mikrotik 450g บาง user login แล้วหลุดต้อง login ใหม่ และบังคับ login ใหม่
    เริ่มโดย JamesBKK
    Read 10,101 times

ผมใช้ Mikrotik 450g ผม create ประมาณ 20 users แล้วแจกให้ตามห้องในหอพัก แต่มีปัญหาบาง user (2-3 user) login แป๊ปเดียว แล้วหลุด ไม่กี่วินาที ต้อง login ใหม่ บางครั้งใช้ได้ไม่กี่นาทีก็หลุด ส่วน user อื่นๆ ใช้งานได้ตามปกติ ไม่แน่ใจว่าเกิดจากอะไรได้บ้างครับ และแก้ไขอย่างไร ขอบคุณครับ

คำถามเพิ่มเติม จะ set ให้ถ้า user ไม่มีการใช้งานสัก 10 - 15 นาที แล้วบังคับให้ login ใหม่ ทำอย่างไรครับ โดยปัจจุบันผมมีการ create Group เพื่อ limit speed ใน User Profile in Winbox แล้วเอา Group นั้นไปใส่ใน User Manager

yod

ต้องดูใน log ครับ ว่าหลุดเพราะอะไร

ถ้ากำหนด keep alive กำหนดใน winbox --> IP --> hotspot --> userprofiles ครับ

ต้องดูใน log ครับ ว่าหลุดเพราะอะไร

ถ้ากำหนด keep alive กำหนดใน winbox --> IP --> hotspot --> userprofiles ครับ
[/quote]

เช็ค log ยังไงอ่ะครับ ผมเข้าไป winbox > log เจอแค่ 100 log ล่าสุด ดูจากอะไรครับ

Keepalive timeout ใช่ไหมครับ ถ้าเราเซ็ค 15 นาที ถ้า user เปิดทิ้งไว้ไม่ใช้งาน มันจะตัดใช่ไหมครับ แล้ว user ต้อง login ใหม่ใช่ไหมครับ

yod

[/quote]

เช็ค log ยังไงอ่ะครับ ผมเข้าไป winbox > log เจอแค่ 100 log ล่าสุด ดูจากอะไรครับ

Keepalive timeout ใช่ไหมครับ ถ้าเราเซ็ค 15 นาที ถ้า user เปิดทิ้งไว้ไม่ใช้งาน มันจะตัดใช่ไหมครับ แล้ว user ต้อง login ใหม่ใช่ไหมครับ
[/quote]

ใช่แล้วครับ

คำถามสุดท้ายเพิ่มเติมอีกนิดนึงครับ เพื่อไว้ setup ครั้งหน้า

winbox > Hotspot > User Profiles
Session Timeout = ?
Idle Timeout = ?

ไว้ใช้ทำอะไรบ้างครับ แล้วมันต่างกันอย่างไร รวมถึง Keepalive Timeout ด้วยครับ ขอบคุณมากครับ :D

yod

session timeout จำนวนเวลารวมทั้งหมด
idle timeout ในคู่มือไม่มีครับ น่าจะเป็นค่าช่วงเวลาไม่ได้เชื่อมต่อ