Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• รบกวนสอบถามการตั้งค่าดูกล้องวงจรปิดหน่อยคับ
    เริ่มโดย onizuka_tu
    Read 9,438 times

ลำดับคร่าวๆตามนี้นะครับ ผมเซ็ท Router zyxel เป็น Bridge
แล้วใช้ wrt54gl เป็นตัว connect
แล้ว dvr มันอยู่ห่างจาก wrt54gl ตัวแรกประมาณ 50 เมตร ทำให้เดินสายแลนไปหา dvr ไม่ได้ เพราะต้องผ่านผนังไม้สักถึง 2 ชั้น
ผมเลย เอาตัว wrt54gl ตัวที่ 2 ไปไว้ข้าง dvr แล้วทำการเซ็ทค่าตามกระทู้ปักหมุด การ config client bridge แต่ก็ยังทำไม่ได้ เพราะ client ไม่ยอมไปเกาะสัญญาณที่ Main เลย จะว่าสัญญาณอ่อนก็ไม่ใช้เพราะว่าผมลอง config แบบ mode Repeater มันเห็นสัญญาณ แต่ทำให้ DVR ออนไลน์ไม่เป็น เพราะไม่เคยตั้งค่าแบบ Repeater ;D ;D

งั้นขอถามเป็นข้อๆดังนี้
ถ้าผม config client bridge
ผมเซ็ท router เป็น bridge ผมต้องเซ็ท ip ไว้ที่อะไร
wrt54gl main ผมต้องเซ็ท ip อะไร
wrt54gl client ผมต้องเซ็ท ip อะไร DVR ผมต่อสายแลนเข้ากับตัวนี้ ผม fix port ไว้ที่ 83
ผมต้อง forward port ที่ตัวไหนบ้าง ddns ผมเอาไปเซ็ทไว้ที่ wrt54gl mail ถูกไหม

หรือมีวิธีที่งายกว่านี้ไหม รบกวนแนะนำหน่อยครับ ขอบคุณครับ

yod

สรุปคือทางคุณมี wrt54gl 2 ตัวใช่มั้ยครับ และตัว zyxel เป็น adsl modem นะครับ

modem --> set bridge mode ตั้งค่า vpi/vci ให้ตรงตามผู้ให้บริการ ค่า ip address ไม่ต้องสนใจครับ
wrt54gl ตัวที่ 1 ตั้งเป็น mode pppoe ใส่ user/password จากผู้ให้บริการ กำหนด ip เป็น 192.168.1.1 เปิด dhcp, wireless จากนั้นต่อสาย lan จาก modem เข้า port internet ของ 54gl
wrt54gl ตัวน ที่ 2 ตั้งเป็น client bridge กำหนด ip เป็น 192.168.1.2 ปิด dhcp server ครับ config ให้เกาะสัญญาณจากตัวแรกให้ได้ก่อน ทดสอบโดยเอา computer มาต่อแล้วลอง ping ไปที่ 192.168.1.1 ครับ

ทีนี้เอาตัว dvr มาต่อกับ 54gl ตัวที่ 2 set ip อาจจะเป็น 192.168.1.3 ครับ

ส่วนการ forward port ให้ทำที่ wrt54gl ตัวที่ 1 ครับ