Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• สอบถามเรื่อง การเซ็ต Mikrotik Router Board 450G ต่อกับ rv042 หน่อย ครับ
    เริ่มโดย nightweekend
    Read 6,603 times

คือผม ซื้อ RB450G มา แร้ว งง อ่ะ ครับ rv042 ผม เปิด dhcp ไว้ นะ ครับ เอาสาย แลน ต่อ เข้า กับ eth1 ของ RB450G มีวิธีการเซ็ตยังไงมัง ครับ คือ eth2 ผมจะ ทำ hotsport ครับ ผมหาอ่าน หลายๆๆ หัวข้อง แร้ว ยัง ไม่มี วิธี การ คอนฟิก เรย์ ครับ ขอ แบบ step by step เรย์ ครับ มีแต่ แบบ ต่อ เข้า กับ โมเด็ม อ่ะ ครับ รบ กวน ด้วย ครับ ออก เนต ไม่ได้ เรยื ครับ

yod

แบบง่ายๆเลยนะครับ ผมทำเผื่อไว้ให้แล้วครับ

[Mikrotik]
เข้าที่ Menu IP --> DHCP Client แล้วทำการ Enable รายการที่ผม Disable เอาไว้ครับ

[RV042]
เปลี่ยน IP ของ RV042 เป็น 192.168.2.1

จากนั้นเชื่อมต่อ RV เข้ากับ Mikrotik

เข้า Menu New Terminal แล้วลอง ping www.google.com ดูครับ