Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• ช่วยแนะนำอุปกรณ์ wireless ให้หน่อยครับ งานเทศบาล
    เริ่มโดย happy123
    Read 7,896 times

ลักษณะอาคาร เป็นตึก 3 ชั้นครับ    ชั้นที่ 1 กับ 2  กั้นตัวห้องแบบกระจกใสครับ ชั้นละ 5 ห้อง  ชั้นที่ 3 ห้องประชุม  ทุกชั้นจะมีทาเดินตรงกลางที่โล่งเท่านั้น
 สีแดงที่ วงไว้ที่ต้วอาคาร  คือ ห้องที่กั้นด้วยกระจกครับ    สีน้ำเงิน คือช่องทางเดิน ของแต่ละชั้นครับ

ความต้องการ      ***ระบบไรสาย ชั้น 1  2  3  ประมาณ 20-25 user   ***และระบบแลน ประมาณ 15 user  ชั้น 1กับ 2  

ช่วยแนะนำอุปกรณ์ที่ ทะลุ ทะลวง ทะลัก  ให้หน่อยครับ  ระบุรุ่นให้ด้วยนะครับ  

เนต TOT  6/1 m  ครับ  เส้นเดียว  ขอบคุณมากครับ

yod
เหอะๆๆ  ;D ;D ;D

อุปกรณ์ที่ ทะลุ ทะลวง ทะลัก มีครับ แต่อุปกรณ์ตัวรับเช่นพวก Notebook มันไม่ ทะลุ ทะลวง ทะลัก ส่งข้อมูลกลับมาหา Access Point ด้วยนะซิครับ พอไม่สามารถส่งข้อมูลกลับได้ถึง การเชื่อมต่อก็จะไม่เกิดขึ้นครับ

20-25 Users นี้ต่อชั้น หรือทั้งหมดครับ ถ้าทั้งหมด ติดอุปกรณ์ Access Point ที่ชั้น 1 กับ 3 ด้านละตัวก็ได้ครับ แต่ถ้าชั้นละ 20-25 Users ต้องติดชั้นละตัวครับ

ถ้าต้องการเสถียร ผมแนะนำเป็นรุ่น Ubiquiti PicoStation2HP ซึ่งรุ่นนี้ผมนำไปติดที่โรงแรม Saphaipae สีลม  ถือว่าเสถียรใช้ได้เลยครับ และมี POE ในชุด ช่วยให้ไม่ต้องเดินสายไฟไปที่ตัวอุปกรณ์ครับ

แต่ถ้าต้องการประหยัดงบก็ต้องเป็น Air Live WL-5460AP v2 แต่อาจจะมีปัญหาเรื่อง hang ซักหน่อยนะครับ

จำนวน User เยอะ แต่ ความเร็ว Internet เข้ามาน้อย อาจต้องมีระบบจัดการเรื่อง bandwidth management เข้าช่วยครับ เพื่อจำกัดความเร็วให้แต่ละเครื่องไปเลยครับ ไม่งั้นใครไปโหลดบิทซักคน มันจะดึง bandwidth ไปหมดเลยครับ

ขอถามเพิ่มอีกหน่อยครับ  แนะนำเร้าเตอร์ให้หน่อยครับ ห้องคุมอยู่ที่ชั้น 2 เอาแบบ wireless ดีมั่ยครับ กับระบบนี้ แนะนำด้วยครับ แบบแมทกับอุปกรณ์  Ubiquiti PicoStation2HP ที่พี่แนะนำให้ผมจะได้สั่งเป็นเซตเลยครับ    ขอบพระคุณมากครับ   :D ;)

yod

เลือกใช้แบบ Wireless Modem Router สามารถนำมาใช้ร่วมกันได้ครับ แต่จำนวน User เยอะๆมันจะรองรับ session ไม่ทันนะครับ หรือจะค่อยปรับเปลี่ยนทีหลังก็ได้ครับ