Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• หน่วย MBps กับ Mbps ต่างกันยังไง ความเร็ว ISP Speed ทำไมไม่ตรงกับที่ Download
    เริ่มโดย yod
    Read 24,922 times
yod

สวัสดีครับ

หัวข้อนี้ผมอาจจะอธิบายผิด ถ้ายังไงช่วยทักท้วงผมด้วยนะครับ

หลายๆท่านอาจเคยสงสัยว่า เอ้... เราเช่าเน็ทไป 3M แต่ไหงเวลา Download พวก Torrent หรือใช้ Flashget มันบอกตัวเลขแค่ประมาณ 300 กว่า k ต้นๆ แบบนี้มันโม้นี้หว่า

ตัวเลขที่บอกค่า Speed 2 ตัวเลขนี้ ใช้หน่วยแตกต่างกันครับ ตัวเลขความเร็วของ internet จะใช้หน่วยเป็น Mega bit per sec (Mbps สังเกตุว่าใช้ b ตัวเล็ก) แต่ตัวเลขที่แจ้งในโปรแกรม Download มันเป็นหน่วย Mega Byte Per Sec (MBps สังเกตุว่าใช้ B ตัวใหญ่) แต่จริงๆจะคุ้น KBps Kilo Byte per sec มากกว่า

ในเมื่อ 8 bit = 1 byte เพราะฉะนั้นเราต้องเอาตัวเลข Speed ของ Internet มาหารด้วย 8 (แต่หน่วยแปลงก็คนละแบบอีก 1000 bit = 1Kbit แต่ 1024 byte = 1KByte. ช่างมัน งงเปล่าๆ  ???)

เช่น

เน็ทความเร็ว 3M จะ Download หนัง Prison Break ซักแผ่นนึง ได้ความเร็วเท่าไหร่

3 X 1,000,000 = 3,000,000 bit/sec

ทีนี้เอามาหารด้วย 8 = 375,000 Byte/Sec

ก็เอามาหาร 1024 อีกที เพื่อเปลี่ยนเป็น k ก็จะได้ประมาณ 366 KBps ครับ

ด้วยเหตุนี้ หัก header ไปก็ได้ 3 ร้อย k ต้นๆ นะถูกต้องแล้วครับ  ;D