Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• การ Config Ubiquiti mFi mPort และ mFi-THS เพื่อตรวจสอบอุณหภูมิ
    เริ่มโดย yod
    Read 10,357 times
yod

การ Config Ubiquiti mFi mPort และ mFi-THS เพื่อตรวจสอบอุณหภูมิ เมื่ออุณหภูมิสูงกว่าที่กำหนดให้มี เสียง Alarm และ แจ้งเตือนทาง Email

อุปกรณ์ Ubiquiti mFi-THS อุปกรณ์ Temperature Sensor จะทำหน้าที่ตรวจจับอุณหภูมิ ต่อเข้ากับอุปกรณ์  Ubiquiti mPort เมื่อเกินที่ตั้งไว้ (ทดสอบที่ 30 องศา) ให้มีไฟ Output ออกมา 12VDC จำนวน 5-10 วินาทีเพื่อไปต่อเข้ากับ Alarm และส่งเข้า Email ที่กำหนดไว้ครับ

การประยุกต์การใช้งานอุปกรณ์ Ubiquiti mFi Controller จะค่อนข้างหลากหลายมากครับ มีอีกงาน เป็นงานในกรมทหาร มีการติดตั้งกล้องวงจรปิดไว้ตามจุดต่างๆ แต่ Monitor จะอยู่ที่ป้อม รปภ. ด้านหน้า ซึ่งทาง รปภ.จะไม่ได้นั่งมองหน้าจอ Monitor ตลอดเวลา ทีนี้จะมีบางจุดที่มีความ Security จริงๆ ต้องรู้ว่ามีใครผ่านเข้าไป

ทางร้านเลยเสนออุปกรณ์ Ubiquiti mFi MSC เป็นอุปกรณ์ดักจับการเคลื่อนไหว เมื่อมีการเคลื่อนไหวในจุดที่ต้องการ ให้ไป Alarm ที่ป้อม รปภ. เพื่อให้ รปภ. มาดูที่ Monitor ครับ ว่ามีใครเดินเข้าไป งานนั้นใช้ mPort หลายตัวเพราะมีหลายจุด ส่งสัญญาณด้วย Wireless มาที่ป้อม รปภ.อีกจุดครับ

ต่อๆ  ;D

ในกรณีที่จะนำไฟที่ออกจาก Output ของอุปกรณ์ mFi mPort ไปต่อกับอุปกรณ์ที่ใช้ไฟ 220VAC ให้หาซื้อ Relay มาใช้น่ะครับ มันจะมี N.O. กับ N.C เลือกให้ถูกต้องตามงานที่ใช้นะครับ หรือถ้าสงสัยก็สอบถามทางร้านได้เลยนะครับ

Download Java Runtime แล้วติดตั้งให้เรียบร้อย ถ้าเป็น Windows 64Bit ให้เลือกติดตั้ง Java 64Bit นะครับ

จากนั้นก็ไป Download Software mFi Controller ที่ ubnt.com/download ตัว Software จะมี Version สำหรับ Windows, MAC และ Linux

ต่ออุปกรณ์ mFi-THS เข้ากับ Port1 ของ mFi mPort และต่อ Meter เข้ากับ Port3 โดยไฟบวกเป็นช่อง O และ Ground เป็นช่อง G ส่วน Port Lan ของ mPort ต่อเข้ากับระบบ Network รวมถึง Computer ที่จะติดตั้ง Software ตามรูปครับ มีไดรเป่าผมด้วย เพิ่มอุณหภูมิ ^^

การติดตั้ง Software mFi Controller ไม่ขอกล่าวถึงนะครับ เมื่อ Run โปรแกรมขึ้นมา Click ที่ Launch a Browser to Manage the Network

จะเข้า Browser

Next ไปเรื่อยๆ ถ้ามีการต่อ mPort ไว้แล้ว ระบบจะ Detect อุปกรณ์ mPort ที่เชื่อมต่ออยู่ในระบบ

ปกติจะมีรายการขึ้นมาเลย ไม่ต้อง Adopt เหมือน Version 2 ให้ลากเข้ามาในแผนที่ โดยแผนที่จะปรับเปลี่ยนได้ ลองเล่นดูนะครับ

Click icon config กำหนด Sensor ให้แต่ละ Port
Port1: Ubiquiti mFi-THS

Port3: Output 12VDC

เข้า Menu Device จะมีรายการที่สร้างไว้ขึ้นมา

ให้ Disable Output 12VDC ไว้ก่อนครับ ไม่งั้นจะมีไฟเลี้ยงออกมาตลอด

กำหนด Rules ใน Condition ต่างๆ
เข้า Menu Rules --> กำหนดชื่อ Condition --> Click [Add Condition]

เลือก Sensor กำหนดอุณหภูมิ แล้วก็ Add Action

กำหนด Action เมื่ออุณหภูมิสูงกว่าที่กำหนด ให้มีไฟ Output DC ออกมา 12VDC

กำหนดช่วงเวลาที่มีไฟออกมา 5 วินาที

ทีนี้ก็กำหนด Email Account ใช้ SMTP ของ Google ครับ ทดสอบเรื่องส่งเมล์ให้เรียบร้อย

กำหนด Action ให้ส่ง Email

ผมทดสอบเอาไดร์เป่าเข้าตัว mFI THS จนอุณหภูมิ สูงกว่า 30 (Response Time ประมาณ 4 วินาทีครับ)

มีไฟ Output 12VDC ออกมา ทีแรกว่าจะใช้บัซเซอร์ แต่เสียงดังไป   :-\ :-\

จะมี Mail Alert แจ้งมาเข้ามา

ง่ายฝุดๆ สามารถนำตัว Sensor แบบอื่นๆมาดัดแปลงใช้งานในรูปแบบอื่นๆได้อีกมากเลยครับ

ที่ร้านมีจำหน่ายตัว mPort แล้วหรือยังครับ
สนใจจะมาใช้ร่วมกับระบบ Controller อื่นๆ    เนื่องจากอุปกรณ์ controller (อุปกรณ์) ไม่มีช่อง Lan  ไม่ทราบว่าสามารถใช้งานร่วมกันได้หรือไม่ครับ ที่จะเชื่อมต่อเข้ากับระบบเครือข่าย

http://www.rotem.com/sites/default/files/AC2000%20SE%20plus%20web_0.pdf

ไว้จะขอคำปรึกษา เพื่อประยุกต์การใช้งานอีกทีคับ    เพราะจำเป็นต้องใช้เกี่ยวกับพวก Hum. และ Temp. ครับ

ขอบคุณครับ

yod