Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• สอบถามเรื่องการโหลดบิท&บล็อค ด้วย mikrotik ครับ
    เริ่มโดย closec16522
    Read 16,602 times

ผมได้ทำการใส่ สคริปบล็อคบิท ที่ได้เคยลงไว้ในกระทู้ครับ
หัวข้อ: Block Bittorrent ด้วย Mikrotik Router Board
ทำได้แล้วทุกขั้นตอน OK แต่....ติดที่ว่า
ผมซื้อ Buffalo LinkStation Duo ซึ่งมัน สามารถ โหลด บิท ในตัวได้
ผมต้องการให้เจ้าตัวเนี้ยโหลดบิทได้แค่ ตัวเดียว หรือเรา สามารถกำได้ใหม
ที่ให้บาง IP Load Bit ได้ครับ
ขอบคุณครับ
::) >:( :(

yod

สวัสดีครับ

Script ที่ผมลงไว้มัน block ทั้งวงครับ ถ้าจะให้เฉพาะบาง ip น่าจะต้องทำผ่าน queue ครับ แต่ยังไม่เคยลองนะครับ

"Script ที่ผมลงไว้มัน block ทั้งวงครับ ถ้าจะให้เฉพาะบาง ip น่าจะต้องทำผ่าน queue ครับ แต่ยังไม่เคยลองนะครับ"

แล้ว Queue มัน set ยังไงครับให้มัน block แค่บาง IP ครับ
ขอบคุณครับ
:o :-\

yod

ลองแล้วครับ มันไม่ยอมให้เรา add เป็น range ครับ เช่น 192.168.1.10-192.168.1.100

ถ้า Block แค่บาง IP ก็แค่ใส่ IP Address ของเครื่องที่ต้องการ Block ได้เลยครับ แต่ปัญหาคือทาง User เขาจะแก้ IP เองนะซิครับ  :-\

ก็สร้างขึ้นมาใหม่อีกวงหนึ่ง เช่น 192.168.1.1/24 สำหรับ hotspot และ 192.168.2.1/24 สำหรับ load bit

yod

ง่ะ..ผมคิดไม่ทันครับพี่ มัวไปนั่งงมหาวิธี add ip เป็นช่วง ตั้งนาน ;D ;D

ขอบคุณมากเลยครับพี่  ;D ;D

สุดยอดเลยครับ
อย่าเรียกว่าผมไม่ทันคิดดีกว่า
ผมไม่ได้คิด เลยซะมากกว่าขอบคุณครับ
;D ;D ;D ;D ;D

งั้นพอเราแอดวงใหม่แล้ว จะให้มันออกเน็ตยังไงอ่ะครับ แต่ผมกำหนด Port 3 ให้เป็นวงใหม่ Port เดียว

สร้างบน interface อื่นที่ว่างอยู่ครับ หรือไม่ก็สร้างบนบริดจ์ครับวิธีที่ง่่ายที่สุดก็สร้่าง เป็น hotspotขึ้นมาใหม่อีกวง วิธีทำก็เหมือนสร้างอันแรกเลยครับ

yod
ถ้าที่ผม config จากร้านไว้ให้

Backup ค่าไว้ก่อนนะครับ

เข้า Bridge --> ลบ Interface eth5 ออก

กำหนด Address ให้ eth5 อาจจะเป็น 192.168.10.1/24

สร้าง DHCP Server ที่ Interface eth5

ถ้าต้องการทำ Hotspot ด้วยก็สร้าง Hotspot server ที่ eth5 ได้เลยครับ

;D ;D ;D