Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• การทำ WebServer ด้วย Linksys WRT610N ให้ Connect จากภายนอกได้
    เริ่มโดย yod
    Read 17,163 times
yod

การทำ WebServer ด้วย Linksys WRT610N

สวัสดีครับ

หัวข้อนี้จะเป็นการทำ Webserver ด้วย Linksys WRT610N ครับ และสามารถ Connect มาจากข้างนอกได้

ดียังไง??

เราสามารถเอาเครื่อง PC เก่าๆมาทำเป็น WebServer ก็ได้ อาจจะเอาไว้แชร์ไฟล์แล้วให้คนภายนอกเข้าผ่าน web เข้ามา Download หรือจะทำเป็น web application

เช่นพวกโปรแกรมตัด stock หรืออะไรก็แล้วแต่ครับ ซึ่งเราไม่ต้องไปเช่า hosting เลย ช้าหน่อย แต่ก็รับได้ระดับนึงครับ

ขั้นตอน

1. Login เข้าอุปกรณ์ Router WRT610N ด้วย UserName: admin และ Password: admin
2. ที่หน้า Setup --> Basic Setup Click ที่ปุ่ม [DHCP Reservation]

3. ในหน้านี้จะเป็น Fix IP Address ให้กับเครื่อง Client ไว้เลยครับ โดยจะอ้างอิงกับ Mac Address ให้ทำการเลือกเครื่องที่จะทำเป็น Web Server และ

Fix IP ให้เรียบร้อยครับ จากในรูปผมเอาเครื่องที่ Connect อยู่ให้เป็น 192.168.1.100 จากนั้น Click [Save Setting]

4. เข้าที่ Menu Administrator --> Management เลือก Upnp ให้ Enabled

5. ไปที่ Menu Application & Gaming --> Single Port Forwarding เพิ่มค่าตามนี้ครับ
Name: HTTP-WHS
External Port: 80
Internal Port: 80
Protocal: TCP
To IP Address: 192.168.1.100
Enable: True

Name: HTTPS-WHS
External Port: 443
Internal Port: 443
Protocal: TCP
To IP Address: 192.168.1.100
Enable: True

จากนั้น Click [Save Settings] ครับ

6. ไปที่  Menu Setup --> Basic Setup กำหนดค่า PPPoE ครับ ใส่ UserName/Password ตามที่ทางผู้ให้บริการ ISP ให้มาครับ

7. ตรวจสอบสถานะการ Connected ครับ

8. ที่ Menu Setup --> DDNS เพิ่ม Dynamic DNS เข้าไปครับ ที่ผมใช้จะเป็นของ DynDNS.org

9. ที่เครื่องผม (192.168.1.100) ผมติดตั้ง WebServer ที่เป็น apache เอาไว้ หรือจะใช้ IIS หรือ Tomcat ก็ได้น่ะครับ หลักการเดียวกัน
10. ลองเข้า Web ด้วย Dynamic DNS ครับ จะขึ้นหน้า AppServer ครับ

จริงๆแล้วจะใช้ Router รุ่นไหนก็ได้ครับที่มี Function Forward Port ใช้ได้ทั้งนั้นครับ และถ้าให้ดีมี Function DHCP Reservation ด้วยก็ดีครับ เราจะได้ไม่ต้องมา Fix IP ที่เครื่อง PC  ;)

เรียบร้อยครับ