Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• วิธีการ Config อุปกรณ์ IP Camera Ubiquiti AirCam
    เริ่มโดย yod
    Read 16,370 times
yod

วิธีการ Config อุปกรณ์ IP Camera Ubiquiti AirCam

หลังจากทาง Ubiquiti ได้ปล่อยกล้อง IP Camera จะมีรุ่น Ubiquiti AirCam, AirDome และ Airมาได้ซักพัก Firmware เริ่มนิ่ง เลยได้เวลาทำคู่มือการ Config แล้วครับ  ;D ;D

หลักการจะคล้ายๆกับอุปกรณ์ Ubiquiti Unifi Access Point คือควบคุมการทำงานขอกล้องจากศูนย์กลาง โดย Software ที่ใช้ควบคุมจะชื่อว่า AirVission และจะมี Software สำหรับการบันทึกภาพคือ AirVision NVR การทำงานก็คือตัวโปรแกรมจะทำหน้าที่จัดการให้เครื่องที่ลง Software นี้ทำหน้าที่เป็น NVR (Network Video Recorder) โดยสามารถติดตั้งคนละเครื่องกันได้

เนื่องจากรายละเอียดการ Config กล้อง IP ของ Ubiquiti ค่อนข้างเยอะ ลองอ่านผ่านๆซักรอบ แล้วค่อยๆทำตามทีละข้อนะครับ  ;D

เชื่อมต่อกล้อง IP Camera และ Computer เข้ากับ Router โดย Router ต้องแจก IP (DHCP) ให้กับเครื่องลูกข่ายด้วยนะครับ

1. Download Software airVision และ airVision NVR Version ล่าสุดได้ที่ http://forum.ubnt.com/forumdisplay.php?f=70 จากนั้นก็ติดตั้งเหมือนโปรแกรมทั่วๆไปครับ

2. ปกติ airVision NVR จะ run อยู่ตรง notification area (หรือมุมขวาล่าง) และต้อง run โปรแกรม airVision แยกต่างหาก เมื่อ run โปรแกรมแล้วก็ Click [Launch a Browser to Access AirVision] ได้เลยครับ

3. ถ้าเป็น Internet Explorer ก็จะมี Error ขึ้นมา เพราะเป็น SSL ให้ Click [Continue to this website (not recommend)

4. ทีนี้ก็เข้าหน้า wizard เพื่อ Initial Config ครับ

กำหนด Email และ Password ที่ใช้สำหรับ Login

ที่หน้า NVR's ให้ Click [Manage] จะแสดงรายละเอียดของเครื่องที่ลงโปรแกรม airVisionNVR

ใส่ User: ubnt และ Password: ubnt เลือก NVR และ Mode ครับ จากตัวอย่างจะเป็น Monitor ซึ่งไว้ดูอย่างเดียว ยังไม่บันทึก

Click [Manage] เพื่อทำการ Manage IP Camera

เรียบร้อยครับ Click [Finish] ได้เลย

5. หลังจาก Click [Finish] ก็จะเข้าสู่หน้า Login ให้ใส่ Email และ Password ที่กำหนดไว้ในข้อ 4 ครับ

6.จะเข้าที่หน้าจอหลัก แผนที่สามารถปรับเปลี่ยนได้ตรงปุ่ม [Configure Maps] นะครับ

ตรงหน้าจอหลักด้านบนจะต้องมีตัวเลข Connected ที่ Software airVision ทำการเชื่อมต่อได้ จากตัวอย่างผมต่อกล้อง 1 ตัว จะต้องมีรายการ Connected = 1 ครับ ถ้าไม่มี ให้ตรวจสอบการต่อสาย Lan หรือ อาจจะต้องทำการกดปุ่ม Reset ที่ตัวกล้องค้างไว้ 30 วินาทีแล้วดึงปลั๊กออกและก็เสียบกลับเข้าไปใหม่ครับ

ที่ด้านซ้ายจะมีรายการกล้อง IP Camera ที่เชื่อมต่อ ให้ Click Mouse ค้างไว้ แล้วลากลงมาวางไว้ในแผนที่

7. เข้าที่ Menu Device เพื่อดูสถานะของกล้องและ NVR ที่เชื่อมต่อ สถานะต้องเป็น Connected ครับ

8.จัดการ Config ตัวกล้องกันก่อนครับ Click ที่ตัวกล้องบนแผนที่ และก็ Click ที่ icon edit

Tab Configuration

Basic Configuration
Alias: ตั้งชื่อกล้อง
Mode: Monitor ดูอย่างเดียว

จากนั้น Click[Save]

Source
Resolution: เลือกเป็น 720P เพื่อความชัดครับ

กำหนด Label Format ก็ Copy ด้านข้างมาแปะเลยครับ

9.ทีนี้ก็กำหนด Live View เอาไว้ดูภาพจากกล้อง

Click ที่ปุ่ม [Live View]
ที่ด้านขวา ลากกล้องลงมาที่หน้าจอสีดำได้เลยครับ

จะมีภาพขึ้นมา Click [Save] ได้เลย

มีกี่กล้องก็ทำขั้นตอนนี้แต่ละกล้องได้เลยครับ

การบันทึกภาพแบบจับความเคลื่อนไหว (Motion Detector)

Mode นี้ข้อดีคือ ประหยัดเนื้อที่ Harddisk ครับ สามารถกำหนดสโคปการดักจับได้ เช่นถ้าติดตั้งกล้องหน้าอาคารหันหน้ากล้องออกไปข้างนอก ถ้ามีรถวิ่งผ่านตลอด มันจะกลายเป็นบันทึกตลอดเวลา เราก็กำหนดสโคปตรงแค่ขั้นบันได เวลามีคนเดินผ่านค่อยบันทึกครับ

1. เข้าหน้าจอ Config ของตัวกล้อง ที่หัวข้อ Basic Configuration เลือก Mode เป็น Motion Record

จากนั้น Click [Save]

2. Click [Analytics]

สร้าง New Zone ที่ Menu ด้านซ้าย จากตัวอย่างผมกำหนดที่ Default ครับ

ลากตรงจุดที่ลูกศรชี้เพื่อกำหนด Zone ที่จะให้กล้องดับจับความเคลื่อนไหว ซึ่งถ้ามีการเคลื่อนไหวในส่วนที่เป็นสีเขียว  ตัวกล้องจะทำการบันทึกภาพครับ

จากนั้น Click [Save]

3. ผมลองทดสอบแกว่งมือตรงหน้ากล้อง กล้องจะทำการแจ้ง Alert ขึ้นมา และทำการบันทึกภาพ

4. ถ้าต้องการดูก็ Click [Play] ได้เลยครับ สามารถ Click เลื่อนภาพได้ หรือถ้าต้องการลบก็ Click [Delete]

ในกรณีต้องการ Export ออกมา ก็ Click [Export] ได้เลย

ไฟล์จะถูก Export ออกมาเป็นไฟล์ mp4 ครับ

ใช้พวกโปรแกรมเปิดไฟล์ Video ดูได้เลยครับ

เรียบร้อยครับ  ;D ;D

ขอบคุณคับ ตัว nvr  ใช้กับกล้องยี่ห้ออื่นได้ไหมครับ

ต๊อป
เกตเวย์เพชรบูรณ์

yod

สวัสดีครับ

ถ้าเป็น nvr ทางร้านจะมีแต่ของ AVTech ครับ ส่วน nvr ที่เป็น software ของ ubiquiti คิดว่าไม่น่าจะได้นะครับ

อย่างนี้ต้องลองไปทำดูบ้าบสะแล้ว ;D