Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• การ Setup อุปกรณ์ Wireless Router PCI MZK-W04NU เพื่อ ทำการ Download Bittorrent
    เริ่มโดย yod
    Read 22,659 times
yod

Setup อุปกรณ์ Wireless Router PCI MZK-W04NU เพื่อ Download Bittorrent

สวัสดีครับ

หัวข้อนี้จะเป็นวิธีการ Setup อุปกรณ์  Wireless Router PCI MZK-W04NU เพื่อทำการ Download Bittorrent ครับ

อุปกรณ์ BitTorrent Wireless Router PCI MZK-W04NU  แบบไร้สาย มาตรฐาน 802.11n (Draft 2.0) ความเร็วสูง 300 Mbps พร้อมด้วย Switch 4 พอร์ท ความเร็ว 10/100 Mbps ติดตั้งเสาสัญญาณ 3 dBi จำนวน 3 ชุด และติดตั้ง Software BitTorrent ภายในอุปกรณ์ รองรับ USB Port เพื่อเชื่อมต่อกับ External Drive ซึ่งรองรับความจุได้ถึง 1.5 TB

อุปกรณ์นี้จะช่วยเราประหยัดค่าไฟได้เยอะเลยครับ

สมมุติอุปกรณ์ PCI MZK-W04NU กินไฟประมาณ 100W เพราะฉะนั้น 10 ชั่วโมงจะใช้ไฟเพียง 1KW/Hr ถ้าตีเลขกลมๆหน่วยละ 4 บาท เปิดทิ้งทั้งเดือนจะใช้ไฟ 72 หน่วย จะประมาณ 300 บาท

แต่ถ้าเปิด Computer ทิ้งไว้ ทั้งเดือนซึ่งจะใช้ไฟประมาณ 300 W ก็จะเป็น 3.3 ชม. ใช้ไฟ 1 หน่วย เดือนนึงก็จะเจอค่าไฟไป 8 ร้อยกว่าบาท

ใช้ซัก 4 เดือนก็คุ้มแล้วครับ

ขั้นตอน
1. Setup อุปกรณ์ให้สามารถเข้า Internet ให้เรียบร้อยก่อนครับ วิธีการ Setup อุปกรณ์ Wireless Router PCI WZK-W04NU

2. เชื่อมต่อ External HDD เข้ากับ Port USB ที่ตัวอุปกรณ์ Harddisk ต้อง format เป็นแบบ FAT32 หรือ Ext3 เท่านั้นครับ

3. เข้า Internet Explorer พิมพ์ 192.168.1.11 ใช้ User: admin, Password: password ในการ Login ครับ

4. เข้าที่ Menu: USB จะเห็นสถานะของ hdd ที่ติดตั้งไป ให้ทำการ mount ซะก่อน เพื่อให้อุปกรณ์ Router มองเห็นข้อมูลต่างๆใน hdd

5. จากนั้นไปที่ Menu Addons

6. จะพบหน้า Install Addon ให้ Click Browse เพื่อเลือกไฟล์ Addon ครับ แล้วกดปุ่ม Install

จากรูปผม Install Addon ทั้งหมด 2 ไฟล์ คือ fileserver_101.pkg และ bittorrent_201.pkg แต่ถ้าเคยลงแล้ว จะมีหน้าจอนี้ให้เห็นตอนเข้ามาที่ menu addons เลยครับ ก็ไม่ต้องทำการติดตั้งเพิ่มแต่อย่างใด

7.จากนั้นมากำหนด User เพื่อที่จะสามารถใช้งาน HDD นี้ได้ โดย Click ที่ปุ่ม Settings ของ File Server ครับ

8. ในหน้า Basic Setting ให้ Click เครื่องหมายถูกที่ Enable File Sharing กำหนด Workgroup Name ให้ตรงกับ Workgroup ที่ใช้อยู่ครับ เสร็จแล้ว Click Apply

9. จากนั้น Add User/Password เข้าไปครับ ให้ Click เครื่องหมายถูกที่ Read กับ Write ด้วยครับ แล้ว Click Apply (จะอยู่ด้านล่างครับ)

10. ทีนี้จะใช้ Download Bittorrent ก็ให้ Download File bittorrent มาไว้ที่เครื่องก่อนครับ เข้าหน้าจอ Addon เหมือนเดิม Click Setting ที่แถว Bittorrent จะปรากฎหน้าจอให้เลือก File Bittorrent ครับ

11.เมื่อ Download File เสร็จแล้ว ให้เข้าไปดึงไฟล์จาก \\192.168.1.11 โดยพิมพ์ที่ Start และก็ Run หรือที่ Windows Explorer ก็ได้ครับ จะถาม Password ก็ให้ใส่ตามที่เราตั้ง User ไว้จากข้อ 9 จะเห็น Folder ที่ชื่อ Download ครับ

เรียบร้อยครับ  ;D