Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• OS Router version 6.1 และ package v.6.1 มาใหม่ตอนนี้เสถียรไหมครับ
    เริ่มโดย akthan
    Read 5,350 times

:) OS Router version 6.1 และ package v.6.1 มาใหม่ตอนนี้เสถียรไหมครับ

yod

ใช้กับ routerboard รุ่นอะไรครับ

ผมลองกับพวก rb7xx แฮ้งก์กระจายเลยนะครับ ใช้ cpu เปลืองมาก :-\

RB751 2HNDครับ   ตอนนี้ใช้ 5.1 อยู่มีปัญหาเน็ตหลุดบ่อยมาก ดูที่ log ปรากฏว่า pppoe terminate disconnect บ่อยมาก คิดว่าน่าจะเป็นที่ os เลยจะลองเปลี่ยนดู ไม่รู่ว่า backup 5.1 ใช้กะ 6.1 ได้ไหมครับ

yod

Check ที่คู่สาย Internet ครับ

หลังเซียร์น้ำท่วมที่ร้านก็เป็นครับ ถ้า true ไม่ต้องโทร 02-900-9000 ให้โทร 1686 แล้วแจ้งว่าต้องการช่าง internet ครับ ไม่ใช่ช่างโทรศัพท์

เจอกับตัวเอง

ช่าง true มาแก้ประมาณ 7 ครั้ง สุดท้าย downspeed ลง เพราะเขาบอกว่าสายโทรศัพท์ในเซียร์มันไม่ดี  >:( >:( >:(

yod
ส่วน router os v6. ถ้าใช้งาน mikrotik ได้ปกติ ยังไม่ต้อง update ครับ เพราะ bug ในส่วน pppoe-client ถูกแก้ไปตั้งแต่ version 3 แล้วครับ

หรือลองปรับค่า mtu ใน pppoe-out1--> dial up ให้ต่ำลงครับ

ขอบคุณครับ มันเป็นบ่อยมา TOT มาแก้ไม่รู้กี่ครั้งแล้วครับ แรกๆก็ดี หลังก็เหมือนเดิม 10 หลุดที

สรุปไม่ได้เป็นที่เร้าเตอร์เรานะครับ