Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• ถามเรื่องการติดตั้ง Ubiquiti Bullet2HP กับอุปกรณ์อื่นๆ ครับ
    เริ่มโดย mbsamart
    Read 8,068 times

ผมได้สั่งซื้อ Ubiquiti Bullet2HP ไปใช้แทนตัวเดิมที่ฟ้าลงจนพังซึ่งเป็น 4ipnet OWL500 เดิมเป็นแบบ WDS Bridge
เรื่องของเรื่องคือผมไปดูแลต่อจากคนวางระบบไว้ ว่าไปผมยังไม่ค่อยเก่งน่ะครับ
อุปกรณ์ที่มีอยู่คือ Ubiquiti Bullet2HP สั่งซื้อจากที่นี่เป็นตัวหลักในการกระจายสัญญาณ WDS Bridge
ปลายทางเป็น 4ipnet OWL500 2 ตัว และ Enginius ECB3220 1 ตัว
อยากทราบการตั้งค่าคร่าวๆ พอเป็นแนวทางน่ะครับ ตอนรับช่วงงานมาไม่เหลือคู่มืออะไรเลย และผมก็หา wlan mac ของ Engenius ECB3220 ไม่เจอด้วย ไม่ทราบอยู่หน้าไหน :-[

ขอบคุณครับ

yod

ถ้าจะทำ WDS หากัน อุปกรณ์ควรจะเป็นยี่ห้อเดียวกันครับ การเชื่อมต่อจะได้ไม่มีปัญหา

MAC Address ของอุปกรณ์ Engenius น่าจะอยู่ที่หน้า Main ครับ

ขอบคุณครับ
ทำเสร็จแล้วเปิดทิ้งไว้ 4-5 วันแล้วครับยังไม่มีปัญหาอะไร ทั้ง Engenius และ 4ipnet คุยกับ Ubi รู้เรื่อง รวมๆ แล้วตัวหลักที่เปลี่ยนเป็น Ubi สัญญาณแรงกว่าตัวเดิมครับ

wlan mac ของ Engenius ที่หน้าหลักไม่มีครับ ที่มีเป็นของ lan สายธรรมดา แต่ที่เคยใช้ Engenius wlan mac จะมีค่าสูงกว่า lan อยู่หลักนึงครับ ลองเอามาใส่ดูก็ใช้ได้
อย่างเช่นของ lan สาย xx:xx:xx:xx:xx:01
ของ wlan จะเป็น xx:xx:xx:xx:xx:02