Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• ปรึกษานิด เพือความมั่นใจ
    เริ่มโดย huiicy
    Read 6,387 times

เมื่อเร็วๆนี้ได้ไปคุยกับทางร้านมา เกี่ยวกับ ไวเลท ระยะไกล 
ทางร้านแนะนำรุ่นนี้  https://www.sysnetcenter.com/316-ubiquiti-nanostationm5-10km-150mbps-point-to-point.html

ก็เลยมาลองตั้งคำถามที่นี่ดู เพื่อความมั่นใจ

บ้านผมอยู่ห่างจากร้าน ประมาณ 5 km โดยที่บ้านเป็นตึก 5 ชั้น  (จะต่อบนดาดฟ้า เพราะมีตึกบังอยู่ ถ้าต่อที่ดาดฟ้าแล้วจะโล่ง)     ที่ร้านจะเป็นชั้นเดียว  แต่เป็นริมทุ่งโล่งพอสมควร  แต่ว่ามีต้นก้ามปูขนาดใหญ่  กับต้น ยูคาขวางอยู่      จะมีผลต่อสัญญาณไหมครับ   

แล้วชุดที่ทางร้านแนะนำมานี่ โอเคไหมครับ   ผมอยากได้แบบ หวังผลหน่อยน่ะครับ   หรือว่าต่อเสาเพื่ม   ช่วยแนะนำหน่อยครับ  ขอบคุณมาก

yod

ต้นไม้มีผลกับสัญญาณ Wireless ครับ เพราะจะดูดกลืนสัญญาณ ถ้าให้ได้ประสิทธิภาพสูงสุดควรจะเป็นที่โล่งครับ

ระยะ 5km สบายๆเลยครับสำหรับรุ่น Ubiquiti NanoStation M5 แต่ก็ขึ้นอยู่กับลักษณะข้อมูลที่เราต้องการจะส่ง ถ้าต้องการ Throughput สูงๆเช่นส่งสัญญาณกล้องวงจรปิด หรือเชื่อมต่อระบบเครือข่ายก็รุ่นนี้ได้เลยครับ แต่ถ้าต้องการ Share Internet จะเป็นอีกรุ่นซึ่งราคาประหยัดกว่าก็ใช้ได้เช่นกันครับ

เช่น รุ่นนี้ครับ

เป็นข้อมูลที่ดีมากเลยนะครับเนี่ย ผมไม่เคยรู้เรื่องนี้มาก่อนเลยอ่าครับ

สโบเบท