Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• วิธี ขยายระยะ สัญญาณ Wireless ของ Linksys WRT54GL ด้วย Mode WDS
    เริ่มโดย yod
    Read 119,960 times
yod

ขยายระยะ สัญญาณ Wireless ของ Linksys WRT54GL ด้วย Mode WDS

สวัสดีครับ

หัวข้อนี้จะเป็นวิธีการ Config อุปกรณ์ Linksys WRT54GL ให้เป็น Mode WDS  (Wireless Distribution System) เพื่อขยายระยะของสัญญาณ Wireless ให้มากยิ่งขึ้น

ปกติ เมื่อเรา Upgrade Firmware DD-WRT ให้กับอุปกรณ์ Linksys WRT54GL ตัวอุปกรณ์จะสามารถปรับกำลังส่งให้มากขึ้นได้อีก แต่ถ้าเราต้องการขยายระยะสัญญาณขึ้นไปอีก อาจจะเป็นหลายร้อยเมตรถึงหลายๆกิโลเมตร ก็จะต้องเปลี่ยนเสาอากาศและ Set ตัวอุปกรณ์ให้เป็น Mode WDS ครับ

ขั้นตอน

อุปกรณ์ Linksys WRT54GL - Main
1. Login เข้าอุปกรณ์ Linksys WRT54GL - Main ด้วย IP: 192.168.1.1 UserName/Password: root/admin

2. ตรวจสอบค่า MAC Address ด้วยการเข้าไปที่หน้า Status --> Wireless

3. เข้า Menu Setup --> Basic Setup ตั้งค่า IP, Subnet, Gateway และ DNS ให้ถูกต้อง จากนั้น Click [Save Settings]

4. เข้า Menu Wireless --> Basic ตั้งค่า Wireless Network Name (SSID) จากนั้น Click [Save Settings]

5. เข้า Menu Wireless --> Security เพื่อกำหนด Security ของ Wireless ใน Mode WDS จะใช้ได้เฉพาะ WEP เท่านั้นครับ

6. เข้า Menu Wireless --> WDS ใส่ค่า Mac Address ของ อุปกรณ์ Linksys WRT54GL - Site จากนั้น Click [Save Settings]

อุปกรณ์ Linksys WRT54GL - Site
1. Login เข้าอุปกรณ์ Linksys WRT54GL - Site ด้วย IP: 192.168.1.1 UserName/Password: root/admin
2. ตรวจสอบค่า MAC Address ด้วยการเข้าไปที่หน้า Status --> Wireless

3. เข้า Menu Setup --> Basic Setup ตั้งค่า
IP Address: 192.168.1.2
Subnet Mask: 255.255.255.0
Gateway: 192.168.1.1
Local DNS: 192.168.1.1
DHCP Server: Disable
จากนั้น Click [Save Settings]

4. เข้า Menu Wireless --> Basic ตั้งค่า Wireless Network Name (SSID) (จากตัวอย่างผมตั้งค่าให้ตรงกับตัว Main) จากนั้น Click [Save Settings]

5. เข้า Menu Wireless --> Security เพื่อกำหนด Security ของ Wireless ใน Mode WDS จะใช้ได้เฉพาะ WEP เท่านั้น และต้องตั้งให้ตรงกับ อุปกรณ์ Main ด้วยครับ

6. เข้า Menu Wireless --> WDS ใส่ค่า Mac Address ของ อุปกรณ์ Linksys WRT54GL - Main จากนั้น Click [Save Settings]

ทดสอบ

1.ตรวจสอบการเชื่อมต่อระหว่างอุปกรณ์ทั้งคู่ด้วยการเข้า Menu Status --> Wireless ดูในส่วน WDS Nodes ของทั้งคู่ครับ

2. ถอดสาย Lan ของเครื่อง Site ออก และต่อ Computer เข้ากับเครื่อง Main จากนั้น Ping ไปยังเครื่อง Site

เรียบร้อยครับ  :D

tanawat
ถามนิดนึงครับ  เกี่ยวกับ WDS ของ linksys

AP 192.168.1.2 ที่ Port Lan จะมี DHCP แจกมาด้วยหรือป่าวครับ

yod

สวัสดีครับ โดยปกติ DHCP Server จะเปิดไว้ที่ router ต้นทางครับ ถ้าทำ wds บน 54gl ทั้งคู่ แต่ให้เป็น access point อย่างเดียว ต้องปิด dhcp ทั้ง 2 ตัวครับ

ขอบคุณครับ
ขอรบกวนสอบถามว่า ไม่ทราบว่า wds ต่างกับ repeater อย่างไร
ตอนนี้ผมใช้ในบ้านแบบ repeater อยู่
ลองอ่านข้อมูลดูแล้วยังไม่ค่อยเข้าใจความแตกต่างครับ

ผมก็สนใจคำถามนี้ด้วยเหมือนกันครับ.......

ทีนี้คำถามผมที่สงสัย 1 คือว่า ถ้าทำ wds เสร็จแล้วโดยเครื่องที่ 1 และ 2 ห่างกัน 30 เมตร เราถือเลปท๊อปอยู่ระหว่างกลาง

ผมจะรู้ได้อย่างไรว่าเครื่องแลปท๊อปจับอยู่ที่เครื่องไหน

2 จากที่บอกว่า ตรวจสอบการเชื่อมต่อระหว่างอุปกรณ์ทั้งคู่ด้วยการเข้า Menu Status --> Wireless ดูในส่วน WDS Nodes ของ

ทั้งคู่ครับ ที่ช่องของ signal quality นั้นจะขึ้นแถบน้ำเงินบอกเป็น เปอร์เซ็นต์ ..... ทำไมเครื่อง linksys ห่างกับโน๊ตบุคแค่ 1.5 เมตรเอง

ทำไมสัญญาณไม่เต็ม 100 ครับได้แค่ 4-60 เปอร์เซ็นต์ (กรณีดูสัญญาณระหว่างเครื่องส่งกับคอม)

3 มีตึก 5 ตึกอยู่ห่างกันตึกละ 15 เมตร โดยเอาเครื่องแม่ไว้ตึกที่ 1 เครื่องที่ตึก 2 เราก็ไปเกาะสัญญาณที่เครื่อง 1 (เครื่องแม่) ทีนี้

ตึกที่ 3 เราจะไปเกาะสัญญาณเครื่องไหนครับ และ 4 กับ 5 ด้วย ถ้าคิดไม่ผิดเกาะกันไปเป็นทอด ๆ คือ 3 เกาะ 2 .....  4 ไปเกาะที่ 3  

และ 5 ไปเกาะที่ 4 ถูกหรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ  

ขอเพิ่มเติมอีกนิดครับ สัญญาณที่เราไปเกาะควรมีค่าอย่างน้อยเท่าไหร่ ดูจากตรงไหนครับ  ถามเพื่อความชัวร์

แล้วถ้าต่อ สายแลนจากเราเตอร์ตัวหลักที่ออกเน็ต ต้องตั้งตัว wrt54gl ตัว main connecttion เป็น static หรือเปล่าครับ หรือ disable ไปเลยครับ แล้วอีกอย่าง ตัว wrt54gl ตัว site ต้องตั้งโหมด wireless เป็น mode อะไรครับ เป็น AP เหมือนตัว main รึป่าวครับ  แล้ว wrt54gl ทั้งสองตัว สามารถปล่อยสัญญาณเน็ต ทั้งสายแลน แล้วก็ ไวเรส ทั้งคู่หรือเปล่าครับ เมื่อเซ็ตเสร็จแล้วครับ  ขอบคุณล่วงหน้าครับ  ;)