Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• การ Config อุปกรณ์ PCI-MKZ-NAS01SG เพื่อแชร์ไฟล์ และใช้ Bittorrent อย่างละเอียด
    เริ่มโดย yod
    Read 9,824 times
yod

การ Config อุปกรณ์ PCI-MKZ-NAS01SG เพื่อแชร์ไฟล์ และใช้ Bittorrent อย่างละเอียด

สวัสดีครับ

หัวข้อนี้จะเป็นวิธีการ Config อุปกรณ์ Network Attatch Storage (NAS) PCI-MKZ-NAS01SG เพื่อเก็บไฟล์, Download BitTorrent ครับ

ใส่ Harddisk เข้าที่เครื่อง NAS ให้เรียบร้อยก่อนทำตามขั้นตอนข้างล่างนะครับ

1. เชื่อมต่ออุปกรณ์ NAS เข้ากับ Computer และให้ทำการ Fix IP ให้กับเครื่อง Computer ด้วยครับ การ Fix IP ให้กับเครื่อง Computer เพื่อเชื่อมต่อกับ Access Point

2. เปิด Internet Explorer พิมพ์ 192.168.1.100 ที่ Address Bar และกด Enter จะขึ้น PopUp ให้ใส่ UserName และ Password
UserName=admin
Password=0000

3. จะเข้าหน้าจอหลักของอุปกรณ์
เปลี่ยนภาษาได้ที่มุมขวาบนนะครับ

4. เข้าที่ Menu Basic --> Time Zone เพื่อกำหนดเวลาของเครื่อง NAS ให้ถูกต้อง

5. เข้าที่ Menu Network เพื่อกำหนด IP Address ให้กับอุปกรณ์
IP Address: 192.168.1.100
Subnet Mask: 255.255.255.0
Gateway Address: 192.168.1.1 (หมายเลข IP Address ของ Router ครับ)
First DNS Address: 192.168.1.1 (หมายเลข IP Address ของ Router ครับ)
Second DNS Address: 192.168.1.1 (หมายเลข IP Address ของ Router ครับ)

จากนั้น Click [Apply] จะ Click [Apply] ต่อเลยก็ได้นะครับ เครื่องจะ Reboot แป๊บนึง

6. เข้าที่ Menu Tools --> Storage Tools จะเห็นรายชื่อ Harddisk ที่ใส่เข้าไปครับ ส่วนใหญ่จะเป็น FAT32 ถ้าเก็บไฟล์เล็กๆก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ แต่จะเก็บไฟล์ที่มีขนาดเกิน 4G เช่นพวกไฟล์หนังใหญ่ๆไม่ได้

ถ้าต้องการเก็บไฟล์ที่มีขนาดใหญ่ๆได้ Click ที่ [Auto Partition & Format] ครับ จากนั้นรอประมาณ 20-30 นาที ให้เครื่องทำการ Format Harddisk

หลังจาก Format เรียบร้อยแล้ว สถานะ Harddisk จะเป็นดังรูปครับ

7. Media Server

เข้าที่ Menu Media Server

Media Store Folders

Click [Browse] เพื่อกำหนด Folder ที่ต้องการใช้งาน จะขึ้น PopUp ดังรูป

Click ที่ HDD1--> C แล้ว Click [Submit]

จะกลับมาที่หน้า Media Server อีกครั้ง ให้ Click [Save]

Media Server

Click เลือก [Enable] แล้ว Click [Save]

8. เข้าที่ Menu File/FTPServer --> Users

Click [Add] เพื่อสร้าง User ขึ้นมา (User ในที่นี้คือชื่อผู้ใช้ที่มีสิทธิเข้ามาใน Harddisk ที่อุปกรณ์ NAS ครับ)

9. กำหนด UserName และ Password จากนั้น Click [Save]

10. เข้าที่ Menu File/FTPServer --> Group แล้ว Click [Add] เพื่อสร้าง Group ขึ้นมา

11. กำหนด Group Name เลือก User ที่ต้องการจะให้อยู่ใน Group แล้ว Click [Save]

11.  เข้าที่ Menu File/FTPServer --> File Server
Storage name in the "My network places"
Name: กำหนด Name ของอุปกรณ์
Workgroup: กำหนดชื่อ Workgroup ให้ตรงกับ Workgroup ในวง Network เราครับ โดยทั่วๆไปจะใช้คำว่า WORKGROUP เลย

Click [Save]

Shared Folders

ตัวอย่างนี้จะเป็นการจัดการ User ที่เป็น Admin นะครับ
Click [Add] จะขึ้นอีกหน้าจอ
Folder Name: ตั้งชื่อ Folder Name
Share folder's Path: Click เลือก Share all folder in storage เลยก็ได้ครับ ในกรณีที่เป็น Admin
Users/Group: เลือก Local Groups [admins] จากนั้น Click [Add >>] ให้อยู่ใน Box ด้านขวามือครับ
Authority: Read & Write

จะต้องแสดง Folder ที่เราสร้างขึ้นมา

Double Click เพื่อเข้าไปใน Folder จะมีการถามหา User/Password ให้ใส่ admin/admin ตามที่สร้างเอาไว้ครับ

โดยปกติการใช้ NAS ภายในองค์กร จะมีการ Map Network Drive ไว้ที่เครื่องเลย เพื่อที่เวลาเปิดเครื่องมาใหม่ก็จะสามารถเข้าไปในระบบได้โดยไม่ต้อง Login เข้าไปใหม่ครับ

การ Map Drive ให้ Click ขวาที่ Folder ที่ต้องการจะ Map แล้วเลือก Map Network drive...

เลือกหมายเลข Drive

Reconnect at logon: จะ Connect อัตโนมัติเมื่อมี Logon เข้า Windows
Connect using different credentials: ให้ Click เลือกตรงนี้ด้วยครับ
Click [Finish] จะมี PopUp ถาม UserName/Password ให้ใส่ admin/admin ที่ตั้งไว้

จะเห็น Folder ที่เรา Map Drive ไว้ จะอยู่ที่ Drive Z

การ Config เพื่อทำการ Download BitTorrent
1. ต้อง Update Firmware ให้ใหม่ล่าสุดก่อนครับ
เข้าที่ Menu  Tools --> Firmware แล้ว Click [NEXT]

2. Click [Browse] เพื่อเลือกไฟล์ Firmware ที่ Version ล่าสุด

แล้ว Click [Apply] รอ Up Firmware ประมาณ 2-3 นาทีครับ

3. Update Package BitTorrent ลงเครื่อง NAS

4. เข้าที่ Menu BitTorrent

Click เครื่องหมายที่ Enable แล้ว Click [Save]

จากนั้น Cick ที่ [Browse...] จะมี PopUp ขึ้นมา ให้เลือก HardDisk แล้ว Click [New Folder] แล้วให้ตั้งชื่อ Folder

จากตัวอย่างผมตั้งเป็นชื่อ bittorrent เสร็จแล้ว Click [New]

แล้ว Click [Submit]

Click ที่ [Display]

จะขึ้นหน้าจอจัดการ Torrent Downloads
Click เลือก Add Torrent From File จะมีปุ่ม [Browse..] ขึ้นมา ให้ Click เพื่อทำการเลือกไฟล์ได้เลยครับ

เมื่อเลือกไฟล์ Torrent เรียบร้อยแล้ว Click [Add] ได้เลยครับ

หน้าจอแสดงสถานะการ UpLoad/Download

เรียบร้อยครับ ;D ;D