Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• การ Config Mikrotik ทำระบบ Hotspot แบบ PPPoE Server ร่วมกับ WRT54GL
    เริ่มโดย yod
    Read 55,087 times
yod

การ Config Mikrotik ทำระบบ Hotspot แบบ PPPoE Server ร่วมกับ WRT54GL

หัวข้อนี้จะเป็นการ Config อุปกรณ์ Mikrotik RouterBoard ให้เป็นระบบ Hotspot ในรูปแบบ PPPoE Server ครับ จากตัวอย่างในหัวข้อนี้ผมใช้ Access Point ของ Linksys WRT54GL เป็นตัวกระจาย Wireless ครับ แต่ถ้าใช้ Access Point รุ่นอื่นหรือยีห้ออื่นก็ Config เหมือนๆกันครับ

Mode PPPoE Server นี้เห็นเขาว่าป้องกัน Netcut ได้ 100% แต่ผมยังไม่เคยทดสอบนะครับ

ขั้นต้น Config อุปกรณ์ Mikrotik RouterBoard ให้ต่อออก Internet ก่อนครับ วิธีการ Config Mikrotik 750G เพื่อเชื่อมต่อ Internet (PPPoE Client)

ขั้นตอนที่สอง Config ระบบ Hotspot ตามหัวข้อนี้ครับ
Setup HotSpot บน RouterBoard Mikrotik

ขั้นตอนที่สาม สร้าง UserManager และ Radius ตามหัวข้อนี้ครับ การออกตั๋ว User/Password ในการ Login เข้า Internet Hotspot

หลังจาก Config ตามขั้นตอนข้างต้นเรียบร้อยแล้วให้ทดสอบด้วยการออก Internet ก่อนนะครับ จะต้องเข้า website ต่างๆได้ตามปกติ

เสร็จแล้วให้ disable nat rule ที่สร้างไว้ในขั้นตอนแรกครับ โดยเข้าที่ Menu IP --> Firewall --> NAT จะเห็นแถวที่ชื่อ Action masquerade ให้ Click เลือกแล้ว Click ปุ่ม [ x ] ครับ

รายละเอียดจะเยอะนิดนึงนะครับ ให้ลองทำตามตัวอย่างไปก่อน พอเข้าใจแล้วค่อยๆแก้ไขตามต้องการครับ

Login เข้า Winbox เพื่อเข้า Config RouterBoard ครับ

1. เข้า Menu  IP --> Pool กำหนด IP Pool ที่จะแจกเมื่อมีการ Dialing เข้ามา จากรูปปจะเป็น 192.168.4.100-192.168.4.254 แล้ว Click [OK]

2. เข้า Menu PPP ไปที่ tab PPPoE Server ให้ Click [ + ] ตั้งตามรูปครับ แล้ว Click [OK]

3. ที่ Tab Secret กำหนด Name และ Password แล้ว Click [OK]

4. Tab Profile ให้ Double Click ที่ default กำหนด Local Address จากรูปจะเป็น dhcp_pool3 ซึ่งเป็น pool ที่ hotspot server สร้างมาครับ และ Remote Address เป็น pool ที่สร้างจากข้อ 1 แล้ว Click [OK]

5. เข้า Menu IP --> Firewall ไปที่ tab NAT แล้ว Click [ + ] จะขึ้นหน้าจอ New Nat Rule
Chain: srcnat
Src Address: 192.168.4.0/24

ที่ Tab Action เลือก masquarade แล้ว Click [OK]

6. ทีนี้ก็จัดการ สร้าง Dial Up ครับ ถ้าเป็น Windows 7 ทำตามรูปได้เลยครับ

ใส่ UserName/Password ที่สร้างไว้ที่ข้อ 3

ทดลองเข้า website ครับ จะต้องเข้าได้ปกติครับ ทดสอบเสร็จแล้วก็ Disconnect ออกครับ

7. ทีนี้ก็เป็นการใช้ User จาก Radius ครับ
เข้า Menu PPP ไปที่ Tab Secret แล้ว Click [PPP Authentication & Accounting] ให้ Click เครื่องหมายถูกที่ Use Radius ครับ แล้ว Click [OK]

8. เข้า Menu Radius ให้ Double Click ที่ service Hotspot จากนั้น click เลือก ppp ครับ แล้ว Click [OK]

9. เข้าหน้า User Manager ลองสร้าง User เพื่อทดสอบครับ จากรูปผมสร้าง User ชื่อ pppoe และ Password เป็น pppoe

10. ทีนี้ก็ Dial-Up ใหม่อีกครั้งครับ โดยเปลี่ยน UserName เป็น pppoe และ Password เป็น pppoe จะต้อง Connect ได้ปกติครับ แล้วให้ทดลองเข้า website จะต้องเข้าได้ปกติครับ

11. ดู Session ในหน้า UserManager

12. ทีนี้ผม Config WRT54GL ให้เป็น Access Point ครับ จากตัวอย่าง RouterBoard ผมจะเป็น IP Address: 192.168.3.1 ผมเลยต้อง Config WRT54GL ให้อยู่ใน IP Class เดียวกัน โดยให้เป็น 192.168.3.2 และ Disable DHCP Server และตั้งชื่อสัญญาณ Wireless ครับ

13. ทีนี้ถอดสาย Lan ออก แล้ว Connect Wireless แทน จะต้อง Connect ได้ปกติครับ แต่ถ้าลองเข้า website จะไม่สามารถเข้าได้ครับ

14. เข้าหน้า User Manager ลองสร้าง User เพื่อทดสอบอีกครั้งครับ จากรูปผมสร้าง User ชื่อ wireless และ Password เป็น wireless

15. ลอง Dial-Up ใหม่อีกครั้ง เปลี่ยน UserName เป็น wireless และ Password เป็น wireless จะต้อง Connect ได้เช่นกันครับ แล้วให้ทดลองเข้า website จะต้องเข้าได้ครับ

16. ดู Session ในหน้า UserManager จะต้องมี User: wireless โผล่ขึ้นมาครับ

เรียบร้อยครับ เล่นซะเหนื่อยเลย ;D ;D

มันจะเข้ากฏของค่า download / upload ตามที่เราเซ็ตไว้ใน usermanager หรือเปล่า
แบบว่า มีบัญชีของ user (id + password) อยู่แล้วใน hotspot
ใช้ตัวนี้ dail up แบบ ppoe เลยใช่มั้ย ???  .. 2 ระบบ  hotspot + ppoe

yod

ให้เลือกตรง hotspot server profile เป็น ppp ด้วยครับ

[/quote]

ให้เลือกตรง hotspot server profile เป็น ppp ด้วยครับ
[/quote]

ผมใช้ 450G อยู่ตรงไหนหรอครับหาไม่เจอ

สอบถามหน่อยครับ  ผมทำ การทำ Loadbalance Internet ADSL 2 เส้น แบบ PCC   เทศสปีดหรือโหลดแบบ hotspot ความเร็วได้ตามที่รวมใว้ครับ  แต่พอทำแบบ pppoe กับได้ความเร็วแค่ เส้นเดียวนะครับ  สคิปเอามาจาก https://www.sysnetcenter.com/board/index.php/topic,1556.0/  นะครับไม่ทราบว่าจะต้องแก้ตรงใหนได้บ้างครับ

yod

ถ้าทำระบบ PPPoE Server ร่วมกับ Loadbalance ทางผมยังไม่เคยลองครับ

ครับของคุณครับเดียวหาวิธีแก้ต่อไปครับ

ขอบคุณที่เอา  การ Config Mikrotik ทำระบบ Hotspot แบบ PPPoE Server ร่วมกับ WRT54GL มาให้ฉันได้ศึกษานะค่ะ   วาตภัย