Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,599
กระทู้ทั้งหมด
10,031
หัวข้อทั้งหมด
4,714

• อยากจะเปิด wifi hotspot พื้นที่ไม่กว้างมากแนะนำหน่อยครับ
    เริ่มโดย mtts10448
    Read 10,080 times

อยากจะเปิด wifi hotspot พื้นที่ไม่กว้างมากแนะนำหน่อยครับ
คือผมอยากจะเปิด wifi hotspot ในชุมชนครับ ชุมชนจะมีพื้นที่เป็นรูปสี่เหลียม มีบ้านในชุมชน 2 ชั้นทุกหลัง
ซึ่งผมจะปล่อยจากบ้านผม ซึ่งบ้านผมจะอยู่บริเวณมุมของชุมชน โดยใช้ ap outdoor ปล่อย เเล้วตั้งเสาไว้ที่ชั้น 2 ของบ้าน
ระยะทางจากมุมชุมชนซึ่งเป็นบ้านผม กับมุมตรงข้า ประมาณ 300 - 500 เมตร ถ้าสมมุติ คนที่รับ wifi อยู่ในบ้าน
โดยใช้โน้ตบุ้ค หรือโทรศัพท์ โดยไม่มีการใส่การ์ดwilessเพิ่ม เขาจะสามารถรับเเละเล่นเน็ตได้หรือเปล่าครับ เพราะเขาอยู่ในบ้าน โดยในบ้านมานมีกำแพง เเละเครื่องโน้ตบุ้คพวกนี้สามารถส่งสัญญาณกลับได้ไม่เกิน 200-300 มันจะได้ไหมครับ เเล้วมีวิธีแก้ปัญหาอย่างไรครับ

แสดงว่าผมต้องไปติด AP ไว้ไห้ห่างจากบ้านคนอื่นไม่เกินที่ โน้ตบุ้ค สามารถรับได้เหรอคับ เเล้วที่ถามว่าถ้าคนอื่นเล่นในบ้านเเต่ระยะทางไม่เกิน 200 เมตร เเต่มีกำเเพงกั้น จะเล่นได้ไหมครับ

yod

ระบบ hotspot โดยให้ พวก notebook/tablet เป็นตัวรับ พูดยากจริงๆครับ ต้องทำการ site survey ก่อนครับ เพราะจะมีปัญหาเรื่องสิ่งกีดขวางค่อนข้างเยอะครับ