Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• วิธีการ ติดตั้ง อุปกรณ์ Linksys PowerLine Adapter PLTK300
    เริ่มโดย yod
    Read 13,810 times
yod

การ ติดตั้ง อุปกรณ์ Linksys PowerLine Adapter PLTK300

สวัสดีครับ

หัวข้อนี้จะเป็นวิธีการติดตั้งอุปกรณ์ Linksys PowerLine Adapter PLTK300

อุปกรณ์ PowerLine Adapter ไว้สำหรับเชื่อมต่อระบบเครือข่ายโดยผ่านสายไฟฟ้าภายในบ้าน ในชุดจะประกอบด้วย PLTE200 ซึ่งมี 1 Port แบบ RJ-45 10/100 Mbps และ PLTS200 มี 4 Port แบบ RJ-45 10/100 Mbps ความเร็วเชื่อมต่อสูงสุดได้ถึง 85 Mbps

โดยส่วนใหญ่จะนำไปใช้กับอุปกรณ์เครื่องเล่นเกมส์ XBox หรือ Wii ครับ เพราะจะสามารถเล่นเกมส์ Online ได้ โดยที่ไม่ต้องลากสาย Lan จาก Router ไปยังเครื่องเล่นเกมส์

ขั้นตอน

1. เชื่อมต่อสาย Lan เข้ากับ PLTS200 (จะมี 4 Port) เสียบสาย Power เข้ากับ PLTS200

2. เสียบสาย Power เข้ากับ PLTE200 (ในการทดลอง ผมเชื่อมต่อสาย Lan เข้ากับ Server ครับ)

3. ใส่แผ่น CD Driver ที่มีมาในกล่องของอุปกรณ์ จากนั้น run setup ครับ โดยทำตามขั้นตอนไปเรื่อยๆ

4. เมื่อติดตั้งโปรแกรมเสร็จเรียบร้อย ก็ run โปรแกรม

5. Click [Rename] เพื่อเปลี่ยนชื่อ Device และ ใส่ Password ครับ

Password ดูได้ที่ใต้ตัวอุปกรณ์ PLTE200 จะเป็นรหัส 16 หลัก จากนั้นก็ Click Submit

6. ถ้า Password ถูกต้อง จะมี popup แจ้งครับ

7. จากรูปจะเห็นได้ว่า Speed จะอยู่ที่ 82.83 Mbps

8. ผมลองทดสอบด้วยการ Ping ไปยังเครื่อง Server จะเห็นว่า Speed อาจจะสู้สาย Lan ไม่ได้ แต่ได้ความสะดวกกว่าเยอะครับ

เรียบร้อยครับ :)