Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• RB-1100 หรือ RB-450G ใช้ในโรงเรียน
    เริ่มโดย sosweets
    Read 10,038 times

สวัสดีครับ
   ผมส่งเมล์ไปสอบถามแล้วก็ยังไม่ได้รับคำตอบกลับมาก็เลยขออนุญาตโพสถามในนี้ละกันครับ

โดยหลัก ๆ ต้องการหาตัวอุปกรณ์มาทำเป็น Firewall
และทำการแยก zone ด้วย vlan จะได้ช่วยเรื่อง traffice
สิ่งที่ต้องการหลัก ๆ คือ ต้องการที่จะบล็อคเว็บ จำกัด Bandwidth และการดาว์นโหลดไฟล์ รวมถึงป้องกันการโหลดบิตด้วยครับ
ถ้า router board เป็นรุ่น 450G จะรองรับและทำงานได้หรือเปล่าครับ หรือสมควรใช้รุ่น 1100 ไปเลย
อีกอย่างครับ คือจะทำระบบ vlan ด้วย ก็อย่างได้แบบ 16port 10/100/1000 มี mini gbic เอาแบบ manage ด้วย
จะต่อไปสถานีอีกจุดที่เป็น 16 port 10/100/1000  unmanage แต่มี mini gbic
เท่าที่หาดูก็มี ตัว ที่ manage ได้ก็คงเป็น CISCO SRW2016-EU 16-PORT 10/100/1000 GIGABIT SWITCH WITH WEBVIEW
แต่ตัวที่ unmagnage ไม่ทราบว่าจะใช้ตัวไหนดีครับ และ Fiber optic เป็นแบบ Multimode ครับ
และขอสอบถามราคาUbiquiti  nanostation m2  จำนวน 2 ตัวด้วยครับ
ถ้าอย่างไร ขอความกรุณาในการช่วยแนะนำด้วยนะครับ และขอใบเสนอราคาสินค้าด้วยครับ

ของเดิมเป็นแบบนี้ครับ

ของใหม่ต้องงการแบบนี้ครับ

นายวัลลภ  กอวชิรพันธ์
sosweets@hotmail.com

yod

สวัสดีครับ

สงสัยเมล์จะหลุดไป

อุปกรณ์ Router Borad ถ้า User ไม่เยอะใช้รุ่น 450G ก็ได้ครับ แต่ถ้าเยอะ (เกิน 50 คน) เล่นเป็นรุ่น 1100 จะคุ้มกว่าครับ และตัว Router Board สามารถ Set VLAN ได้นะครับ (แต่ไม่มี mini gbic) ส่วนโหลดบิต เห็นทางใน Web MikroTik บอกว่าทำได้แต่ผมยังไม่เคยทดสอบครับ  :-\

ส่วน Switch ที่เป็นแบบ UnManage เดี๋ยวผมขอตรวจสอบดูรุ่นให้อีกทีนะครับ

ขอบคุณครับ