Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• การแยก Net แยกเกมส์ บนอุปกรณ์ Mikrotik Router (Protocol Binding)
    เริ่มโดย yod
    Read 42,569 times
yod

การแยก Net แยกเกมส์ บนอุปกรณ์ Mikrotik Router

ในกรณีที่มี Internet หลายๆคู่สาย สำหรับร้าน Game หรือ สำนักงานที่ต้องการแบ่ง Bandwitch ให้กับ Protocol ต่างๆ SMTP, FTP, HTTP หรือ Service ต่างๆที่ใช้ อาจจะเป็น Port เฉพาะ เช่น Game Online ต่างๆ Database Port เพื่อไม่ให้ความเร็วของ Internet ที่ใช้ต้องปะปนกัน ถ้าในอุปกรณ์พวก Router Loadbalance จะใช้คำว่า Port Service Binding ครับ

หลักการจะคนละแบบกับ QOS นะครับ ที่จำกัด Bandwidth ให้แต่ละ Service ที่ใช้เลย

เนื่องจากผมไม่เคยเล่น Game Online นะครับ จึงไม่รู้เรื่อง Port ของ Game Online เลย รวมถึงหมายเลข IP Bonus ต่างๆ รู้แค่ทฤษฎีการใช้งาน หมายเลขต่างๆเหล่านี้ต้องสอบถามกับทางผู้ให้บริการเอาเองนะครับ

จากตัวอย่างเป็น Internet 3 คู่สาย แบบ PPPoE เส้นละ 3Mb/256Kb

1. ในกรณีที่ต้องการใช้ DNS จากเส้นไหนก็ Click ที่ Use Peer DNS ส่วน Add Default Route ให้เอาออกครับ สร้างเองอีกที

2. เข้า Menu DNS ใส่ค่า DNS ของ Google ได้เลยครับ

3. สร้าง Nat Masquerade ให้กับ Internet แต่ละเส้น จากตัวอย่าง IP ของวง Lan จะเป็น 192.168.1.1

สร้าง Nat ทั้ง 3 เส้น

ตัวอย่างผมจะกำหนด Service HTTP, HTTPS ออกเส้น Internet1 และ SMTP, FTP ออกเส้น Internet 2 ที่เหลือไป Internet 3 ทั้งหมด

รายการ Port Service ต่างๆดูได้จาก Link นี้ครับ http://en.wikipedia.org/wiki/List_of_TCP_and_UDP_port_numbers

4. เข้า Menu IP --> Firewall --> Mangle

General
Chain: prerouting
Dst.Addresses: 0.0.0.0/0 ในกรณีที่ใช้ Service อื่นๆ เช่น Port ของ Game และรู้หมายเลข IP ปลายทาง เช่นพวก IP Bonus ให้ใส่ค่าตรงนี้นะครับ
Protocol: tcp ถ้าใช้เป็น udp ก็เลือก udp นะครับ
Dst.Port: หมายเลข Port Service ซึ่ง HTTP จะใช้ Port 80 ครับ

Action
Action: mark routing
New Routing Mask: HTTP traffic
Passthrough: เอาออก
อย่าลืมใส่ Comment ด้วยนะครับ จากนั้น Click [OK]

5. กำหนดเส้นทางให้ Port 80 ออก Internet 1 เข้า Menu IP --> Route

Click [New]
Gateway: pppoe-out1
Routing Mask: HTTP Traffic จากที่สร้างไว้ในข้อ 4

Click [OK]

6. สร้าง Default Route ขึ้นมาเผื่อให้ Service อื่นๆวิ่งเข้าไป ตัวอย่างจะเป็น Internet3

7. ผมทดสอบเข้า Website เลือกที่ web มีข้อมูลที่ต้องโหลดเยอะๆเช่น manage, sanook จะเห็นว่ามี Traffic ที่เส้น 1

8. สร้าง Service ที่เหลือ เช่น
HTTPS Port 443 --> Internet1
FTP Port 21 --> Internet2
SMTP ของ GMail Port 465 --> Internet 2

9. ลองทดสอบ Download ผ่าน FTP จะมี Traffic ที่ Internet2

10. ทดสอบส่งเมล์ ซึ่งเมล์ที่ผมใช้จะเป็นบริการของ Google App เสียเป็นรายปี ต้องใช้ SMTP Port ของ gmail คือ 465 ครับ

เรียบร้อยครับ  ;D ;D