Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,600
กระทู้ทั้งหมด
10,031
หัวข้อทั้งหมด
4,714

• ขอสอบถามเกียวการติดตั้งระบบ Wi-Fi ครับ
    เริ่มโดย Ruang112
    Read 9,134 times

อุปกรณ์ที่ใช้
1. Router TP-LINK TD-W8970
2. Ubiquiti Rocket M5 Station+Ubiquiti Airmax AMO-2G13 เสาอากาศ Outdoor แบบรอบทิศทาง Omni (1ตัว Outdoor)
3. EnGenius EAP-300 Wireless Access Point (2ตัว Indoor)
4. Ubiquiti NanoStation Loco M5 (5ตัว Outdoor)
5. Ubiquiti BulletM2HP+เสาอากาศ Outdoor แบบ Omni 2.4GHz Gain 9dBi (5ตัว Outdoor)

ต่อสาย Lan จาก TP-LINK TD-W8970 Router ไปที่ Ubiquiti Rocket M5 Station

พื้นที่ในการติดตั้งระบบ กว้างประมาณ  200 เมตร ยาวประมาณ 600 เมตร แต่ตัวอุปกรณ์ Ubiquiti Rocket M5 Station สามารถกระจายสัญญาณ ได้ครอบคุมพื้นที่

ผมอยากถามว่า

ที่ตัว Ubiquiti Rocket M5 Station ต้องตั้งค่าเป็น Mode Station ใช้ไหมครับ
ต้องการให้อุปกรณ์ทุกตัวรับสัญญาณ Wi-Fi (ไม่ได้ต่อสาย Lan มาที่อุปกรณ์) จาก Ubiquiti Rocket M5 Station เพื่อมากระจายต่อ ต้องตั้งค่าอุปกรณ์ AP เป็น Mode อะไรครับ
และตั้งอย่างไรครับ (คือไม่ต้องการให้ตัว AP รับสัญญาณจาก ตัว AP ด้วยกันเอง ต้องการให้ทุกตัวรับมาจาก Ubiquiti Rocket M5 Station ครับ)

ระบบต้องการผู้ใช้งาน Wi-Fi ประมาณ 500 เครื่อง ครับ
ถ้าสมมุติ ผมตั้ง IP เป็น 192.168.1.1 (ตัวแรก) Subnet ต้องเป็น 255.255.0.0 หรือเปล่าครับ

ขอบคุณมากครับ

yod

กำหนด Rocket M5 เป็น AccessPoint-WDS ครับ ฝั่งตัวรับเป็น Station WDS รับสัญญาณลากสาย lan ต่อเข้าอุปกรณ์กระจาย Wireless ที่ย่าน 2.4GHz

ถ้าต้องการ IP เกิน 200 ต้องตั้งเป็น Class B ครับ