Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• การจำกัด Bandwidth ให้กับ Bittorrent (ให้โหลดได้แต่ช้าหน่อย)
    เริ่มโดย yod
    Read 18,400 times
yod

การจำกัด Bandwidth ให้กับ Bittorrent (ให้โหลดได้แต่ช้าหน่อย)

สวัสดีครับ

มีลูกค้าถามมาว่าไม่ต้องการ Block Bit แต่เปลี่ยนเป็นจำกัดความเร็วแทนจะได้มั้ย ??

ได้ครับ เพราะการ Block Bit บางทีมันโหดร้ายไป User เขาอาจจะอยากได้โปรแกรมหรือแค่เพลงบางเพลง ไม่ได้โหลดหนัง Hi-Def กันเป็นเรื่อง หรือถ้าอยากโหลดก็ช้าหน่อยก็แล้วกัน  ;D

1. Login เข้า Winbox

2. เข้าที่ Menu Queues
Tab [Simple Queues]

Click [ + ] สร้างชื่อ Queues เป็น ShapeP2P
Target Address: 0.0.0.0/0 หมายถึงทุก IP ถ้าต้องการ Block แค่บางวงเช่น 192.168.1.0 ก็ใส่เป็น 192.168.1.0/24
Max Limit: กำหนดค่า Upload/Download ตามต้องการครับ ถ้าไม่มีใน Menu ก็พิมพ์ได้เลย ใส่หน่วย k ด้วยนะครับ

เข้าที่ Tab [Advanced]
เลือก P2P: all-p2p
Interface: ether1-gateway (ตัวอย่างผมต่อขา ethernet 1 เข้า Router อีกตัว) ถ้าต่อเข้า Modem แล้วตัว Router Board เป็น PPPoE Client ให้เลือก pppoe-out1 ครับ

จากนั้น Click [Apply]

ทดสอบ ทดสอบ

Net ที่บ้านผม 7M ครับ ลองเลือกเป็น Unliited จะ Download ได้เต็ม (หน่วย bit กับ Byte มันคนละหน่วยกันนะครับ  :D)

ลองกำหนดที่ 256k โดนตัดซะเหี้ยน หนัง 5G ใช้เวลา 2 วัน

เรียบร้อยครับ  ;D ;D

;D ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆ (กำลังอยากทำอยู่เลย) อิอิ

ถ้าต้องการยกเว้นบางเครื่องให้สามารถโหลดได้ สามารถทำได้ไหมครับ

เช่น เครื่อง Admin เองต้องการโหลดเอง

yod

มันจะบีบทั้งวงเลยครับ

ให้แยก port ออกมาซัก port แล้วตั้งเป็นวง network ใหม่เลยจะดีกว่าครับ เช่น port 5 ให้ลบออกจากใน bridge และตั้ง address ใหม่เป็น 192.168.100.1/24 สร้าง dhcp สำหรับ port 5 และก็สร้าง firewall โดย copy ของเดิมแต่เปลี่ยน src address เป็น 192.168.100.0 ครับ

ผมว่า พี่ Yod เขียนวิธีทำ IP 2 วง เลยดีกว่า ผมเห็นหลายคนก็ถามกันเอาแบบบล็อค วง 192.168.1.1 โหลดวง 192.168.2.1 ผมว่าดีกว่าครับบางคนยังทำไม่ได้เลย

yod

ok ครับ

แต่วันนี้ทอมซิลอักเสบเหมือนไข้จะขึ้นยังไงไม่รู้ครับ :-\ เดี๋ยวถ้าไหวผมจะทำขึ้นวันนี้ให้ครับ

yod

ได้แล้วครับ ขอบคุณมากเลยครับ
แล้วพอจะมีวิธีให้ Wiress ปล่อยวง 192.168.99.0 เพิ่มด้วยได้ใหมครับ พอดี TV เป็น Wiress มันเปิด Nass ข้ามวงไม่ได้อ่ะครับ
ขอบคุณครับ