Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• การแบ่ง Bandwidth ให้เครื่อง Client แต่ละเครื่อง เท่าๆกันโดยอัติโนมัติ
    เริ่มโดย yod
    Read 6,321 times
yod

การแบ่ง Bandwidth ให้เครื่อง Client เท่าๆกันโดยอัติโนมัติ

เช่นสมมุติเรามี Net 6M มีเครื่อง Computer เข้ามาเชื่อมต่อ มันก็จะแบ่งให้คนละ 3M อัตโนมัติ ถ้ามี 6 เครื่อง ก็เอาไปคนละเมก

12 เครื่อง ก็เครื่องละ 512k ประมาณนี้อะครับ

จากตัวอย่าง Download 7M และ Upload 1M ครับ วง Network เป็น 192.168.3.0 ครับ แก้ไขที่ตัวอักษรสีแดงได้เลยนะครับ

/queue type add name="PCQ_download" kind=pcq pcq-rate=7168k pcq-classifier=dst-address
/queue type add name="PCQ_upload" kind=pcq pcq-rate=1024k pcq-classifier=src-address
/queue simple add queue=PCQ_upload/PCQ_download target-addresses=192.168.3.0/24

คถณยอดครับ  
scrip  นี้สามารถใช้ร่วมกับ hotspot ได้รึปล่าวครับ
ถ้าได้ต้องตั้ง Limit . ใน userman ยังไงครับ

yod

คถณยอดครับ  
scrip  นี้สามารถใช้ร่วมกับ hotspot ได้รึปล่าวครับ
ถ้าได้ต้องตั้ง Limit . ใน userman ยังไงครับ
[/quote]

queue มันจะซ้อนกันนะครับ ถ้าตั้งระบบ Hotspot Server จะใช้ queue ไปในตัวอยู่แล้วครับ