Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,599
กระทู้ทั้งหมด
10,031
หัวข้อทั้งหมด
4,714

• รบกวนสอบถาม ต้องการกระจายสัญญาณไปยังอีกตึก ห่าง 100 เมตรครับ
    เริ่มโดย markzaa
    Read 6,643 times

สวัสดีครับ รบกวนด้วยนะครับ
     ผมได้ซื้อ Mikrotik รุ่นที่มีไวแลสในตัว (ซื้อตามรีวิว) มาใช้กระจายสัญญาณในหอพักขนาด 10 ห้องไปแล้ว
โดยต่อกับโมเด็มของทาง 3BB
     ตอนนี้ผมกำลังจะสร้างอีกตึก ขนาด 8 ห้อง 2 ชั้น โดยผมต้องการจะยิงสัญญาณไวแลสไปยังตึกใหม่
ซึ่งอยู่ห่างออกไปประมาณ 100 เมตร มีบ้านกับต้นไม้ขวางแบบไม่เต็ม
     รบกวนแนะนำอุปกรณ์ที่จะใช้ต่อจาก mikrotik ตัวเดิมเพื่อยิงสัญญาณ และตัวรับสัญญาณที่อีกตึก ให้ด้วยนะครับ
แล้วไม่ทราบว่า ตัวที่รับสัญญาณนั้น มันปล่อยกระจายสู่ผู้ใช้ได้เลยรึเปล่า หรือว่าต้องมีตัวกระจายสัญญาณอีกที
     ขอราคาไม่ต้องแรงมากนะครับ หอเล็ก ๆ ลงทุนเยอะไม่ไหวครับ
     ตอนซื้อผมคงไปที่ร้าน ไม่ทราบว่าจะพอช่วยสอนวิธีการเซ็ตค่าและคำแนะนำได้ไหมครับ เพราะเซ็ตไม่ค่อยเป็น (ทำเองทุกอย่าง)
ซื้อเร้าเตอร์บอร์ดไปคราวที่แล้ว กว่าจะเซ็ตได้ มั่วไปหลายวัน ร้องไห้ไปหลายรอบเลย

ขอบคุณครับ
วิธภูมิ ประพันธ์วิทยา