Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• ขอสอบถามเรื่องการใช้ wifi 2 จุดครับ ร่วมกับ mikrotik
    เริ่มโดย suwanna
    Read 9,750 times

ผมใช้ Mikrotik 450G ต่อกับ EnGenius ECB -3500 ใช้ 2 จุดครับ คือที่ติดตั้งเป็นอาคาร 3 ชั้นครับ ติดชั้น 1 กับ 3 ปัญหาคือ เมื่อใช้ Laptop เวลาย้ายที่แล้ว เครื่องไม่ยอม connect จุดที่แรงกว่าให้ครับ ไม่ทราบว่าจะต้องเซ็ทเครื่องเป็นอย่างไรดีครับ เซ็ทที่การ connection ในพีซี หรือ ทำใช้เป็น Repeater ดีครับ
อีกเรื่องนึง คือผมเซ็ท Laptop ให้ไม่ต้อง login ผ่าน Mikrotik แต่ก็ไม่ทราบว่าจะดูได้ยังไงว่า เครื่องของเราเซ็ทผ่านแล้วหรือไม่ เพราะบางครั้งก็ขึ้นให้ต้องเข้า login ครับ
รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ มือใหม่และคอมก็ไม่ค่อยเก่งด้วยครับ ขอบคุณครับ

yod

Set ให้เป็น SSID gดียวกันครับ เรียกว่าการโรมมิ่ง แต่สลับ Channel กันนะครับ เช่น 1,6 และ 11

บางครั้งที่ต้องเข้าหน้า login นี้คือผ่านเข้า wireless หรือเปล่าครับ MAC Address ของ card lan และ card wireless มันคนละตัวกันนะครับ  ;D

ขอบคุณ คุณ yod มากๆครับ ผมพอจะเข้าใจแล้วครับ แล้วเดี๋ยวจะไปลองเปลี่ยนดูครับ ส่วนเรื่อง channel ก็แค่ทำให้ไม่ตรงกันใช่ไหมครับ

เรื่อง login นี่ผ่านทาง wireless ครับ ตอนนี้ก็ยังไม่สำเร็จครับ เดี๋ยวจะลองทำดูใหม่อีกที

มีอีกเรื่องครับ ( จริงๆยังอีกหลายเรื่องครับ ) ผมลองตั้ง profile ให้ใช้ได้ 1 วัน แต่พอใช้ดู มันไม่ตัดครับ ใช้ไปร่วม 3 วัน หรือว่าที่ผมตั้งไว้
นั้นคือให้ใช้เวลารวมหลายๆครั้ง เท่ากับ 1 วันครับ ถ้าผมต้องการตั้งเป็น 1 วัน คือใช้วั้นนี้ พรุ่งนี้ให้หมดอายุนี่ต้องตั้งตรงไหนครับ

ขออีกเรื่องครับ ผมต้องตั้งเวลาให้ตัว Routerboard ก่อนด้วยหรือเปล่าครับ มีวิธีทำอย่างไรครับ

ขอบคุณมากๆครับ

ขอบคุณมากครับ คุณ wong62 ที่ช่วยเข้ามาตอบ แต่ก็เออ ผมข้ามขั้นตอนนี้ไปได้ยังไงเนี่ย แฮะๆๆ

ขออนุญาตกลับไปที่การเปลี่ยน ssid ตามที่คุณ yod กรุณาตอบเอาไว้ครับ คือผมลองเปลี่ยนดูแล้ว และใช้คนละ
channel คือ 1 กับ 6 แต่ก็ยังไม่ได้น่ะครับ
กรณีของผมคือ สมมุติเครื่องผมสามารถ connect กับเราท์เตอร์ 1 ได้ แต่ถ้าผมพยายามจะ connect กับ
เราท์เตอร์ 2 มันจะขึ้น "limited or connectivity timeout" ครับ ถึงผมจะเปลี่ยน ssid แล้วก็ตาม เมื่อเครื่องพยายาม
จะจับกับเราท์เตอร์ 2 ก็จะขึ้นข้อความนี้เหมือนกันครับ ( เหมือนว่าตอนแรกจะทำสำเร็จ แต่แล้วตอนนี้
ก็กลับมาเป็นเหมือนเดิมครับ )
ขอรบกวนช่วยแนะนำอีกทีด้วยครับ ขอบคุณมากครับ

yod

error แบบนี้มี 2 อย่างครับ เครื่อง client เห็น wireless แต่ส่ง request ขอเชื่อมต่อไปไม่ถึง กับ router ไม่แจก ip อาจจะเกิดจาก access point ไม่ได้ต่อกับ router หรือ ip โดนจองจนเต็ม

ลองทดสอบด้วยการ Fix IP ที่ Card Wireless แล้วเชื่อมต่อกับตัวที่มีปัญหาครับ ถ้าเชื่อมต่อได้ก็ตัดปัญหาเรื่องเรา request ไปไม่ถึง จากนั้น ping ไปหา ap และก็ ping ไปหา router  ถ้า ping ได้ทั้งคู่ ตรวจสอบ dhcp list ที่ router ครับ ว่ามันจองจนเต็มหรือเปล่า ถ้าเต็มก็ลบออก และให้ตั้ง lease time ต่ำๆ ซัก 3 ชั่วโมงก็พอ ถ้า ping ไปที่ router ไม่ได้ให้ตรวจสอบสาย lan ครับ