Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• การทำ Forward Port บนอุปกรณ์ QNO ตัวอย่างดูกล้องผ่าน iPhone
    เริ่มโดย yod
    Read 17,403 times
yod

การทำ Forward Port บนอุปกรณ์ QNO ตัวอย่างดูกล้องผ่าน iPhone

ให้ทำการ Config อุปกรณ์ QNO ให้เชื่อมต่อ Internet ก่อนนะครับ จากนั้นก็ Config Dynamic DNS ให้เรียบร้อยครับ

ตัวอย่างนี้ผมติดตั้งกล้องวงจรปิดของ Edimax โดยกำหนด Port เป็น 9000 ครับ

1. Login เข้าอุปกรณ์ QNO

2. เข้า Menu Advanced Function --> DMZ/Forwarding

จากนั้น Click ที่ Service Management

3.กำหนด Service Name เป็น Camera
Protocol: TCP
Port Range: 9000 to 9000

จากนั้น Click [Add to list]

4. ตรวจสอบรายการ Port ที่ Add ในรายการ แล้ว Click [Apply]

5. เลือก Service เป็น Camera จากที่ตั้งไว้
IP Address: IP Address ของกล้องผมจะเป็น 192.168.2.253 กำหนด Port ไว้ที่ 9000
Interface: Any (ทุกขา WAN)
Enable: Click เลือก

จากนั้น Click [Add to list]

6. รายการที่ Forward Port

จากนั้น Click [Apply]

ผมลองทดสอบใช้ iPhone ต่อ 3G แล้วพิมพ์ที่ URL ใน safari เพื่อดูภาพจากกล้องครับ ขอเบลอภาพนิดนึงนะครับ  ;D ;D

เรียบร้อยครับ  ;D ;D