Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• การ Config VPN แบบ PPtP Server บนอุปกรณ์ QNO
    เริ่มโดย yod
    Read 21,118 times
yod

การ Config VPN แบบ PPtP Server บนอุปกรณ์ QNO

ขั้นต้น Config อุปกรณ์ QNO ให้ออก Internet ก่อนครับ จากนั้น Config ทำ Dynamic DNS

1. Login เข้าอุปกรณ์ QNO

2. ตรวจสอบการ Update Dynamic DNS

3. เข้าที่ Menu VPN --> PPTP Setup
เลือก Enable PPTP Server
PPTP Ip Address Range : กำหนดช่วง IP ที่จะแจกให้กับ Client ที่เชื่อมต่อเข้ามา

จากตัวอย่างจะแจก IP ตั้งแต่ 192.168.2.150 - 179 ซึ่งจะได้ 30 Users ครับ

4. ที่ New User Account
กำหนด User name และ Password และกำหนด IP Address เป็น Automatically จะหมายถึงแจก IP ให้กับเครื่องที่เข้ามาเชื่อมต่อแบบอัติโนมัติครับ

จากนั้น Click [Add to list] แล้วก็ Click [Apply]

ทดสอบ

ผมทดสอบกับเครื่อง Windows 7 นะครับ

1. เข้าที่ Open Network and Sharing Center
Click เลือก Setup a new connection or network

2. Click เลือก Connect to a workplace

จากนั้น Click [Next]

3. เลือก Use my Internet connection (VPN)

4. กำหนด Internet address: ชื่อ dynamic dns ที่ตั้งเอาไว้ครับ
Destination name: ตั้งชื่อให้กับ Connection ที่เราเชื่อมต่อ

แล้วก็ Click [Next]

5. ทีนี้ก็ใส่ User name กับ Paasword ที่สร้างเอาไว้ครับ

6. ถ้าเชื่อมต่อได้เรียบร้อย ที่ Connection Status จะเป็น Connected

7. ถ้าดูที่อุปกรณ์ QNO จะต้องมีรายการเครื่อง Client ที่เชื่อมต่อเข้ามาที่ Connection List

8. ทดสอบ Ping ไปหาอุปกรณ์ต่างๆในวง Network ที่เราเชื่อมต่อเข้าไป

เรียบร้อยครับ  ;D ;D

eig
อยากให้ช่วยทดสอบฟังชั่น QVM ครับพี่  ;D

มีภาพประกอบการรีวิวทำให้เข้าใจง่ายมากครับ