Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• รบกวนขอคำแนะนำ WDS ครับ
    เริ่มโดย AuMAiM
    Read 8,109 times

คือว่าผมจะกระจายสัญญาณบริเวณที่ทำงานของผมน่ะครับ
พื้นที่ที่ต้องการใช้งานมีอยู่ 3 จุดด้วยกันครับ

จุดที่ 1 ก็คือสำนักงาน
จุดที่ 2 บ้านพักของหัวหน้า
จุดที่ 3 บ้านพักของพนักงาน

จุดที่ 1 อยู่ห่างจากจุดที่ 2 ประมาณ 200 เมตรครับ
จุดที่ 1 อยู่ห่างจากจุดที่ 3 ประมาณ 600 เมตรครับ

โดยจุดเชื่อมต่ออินเตอร์เน็ตอยู่ที่จุกที่ 1 ใช้ fiber optic ของ tot 20/1 M ใช้เป็น all in one ครับ
แล้วผมก็มี Linksys WRT54GL อยู่ด้วยกัน 3 ตัวครับ
ผมเลยคิดว่าจะต่อแลนจาก all in one มาเข้า GL1 แล้วให้ GL1 WDS กับ GL2 และ GL3 ในสำนักงานผมคิดว่าจะให้ใช้ wireless ของตัว all in one ส่วนอีกสองจุดใช้การ WDS ครับ
ทีนี้ internet ก็จะแยกเป็น 2 วงใช่ไหมครับ วงของ all in one กับ GL1 ผมเข้าใจถูกไหม แล้วมันจะใช้ได้ทั้งสองวงไหมครับ
แล้วผมควรปรับ tx power เท่าไหร่ดีครับ ควรจะขึ้นเสาสูงเท่าไหร่ดี ระหว่างทั้ง 3 จุด มีต้นไม้บังเล็กน้อยครับ
ระยะทาง 200 เมตร และ 600 เมตร ถ้าไม่เปลี่ยนเสาจะสามารถ WDS กันถึงไหมครับ

ถ้าเกิดผมเปลี่ยนเสา GL1 เป็น outdoor omni 9 dbi
แล้วเปลี่ยนเสา GL3 เป็น outdoor panel 9 dbi
มันจะดีไหมครับ
แล้วตัว GL2 ไม่เปลี่ยน เพราะคิดว่าระแค่ 200 เมตร ไม่น่าจะมีปัญหา

ขอคำแนะนำด้วยครับ
ขอบคุณครับ