Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• การ Manage Winbox ผ่าน Internet โดยต่อ RouterBoard หลัง Gateway อีกที
    เริ่มโดย yod
    Read 14,614 times
yod

การ Manage Winbox ผ่าน Internet โดยต่อ RouterBoard หลัง Gateway อีกที

มีลูกค้าหลายๆท่านที่ไม่ได้ Set ให้ RouterBoard ออก Internet โดยตรง แต่จะผ่าน Router อื่นๆอีกที

จากรูป ตัว Cisco RV042 จะเป็นตัวออก Internet โดยขา Lan ต่อเข้า Port Ether1 ของ RouterBoard ซึ่งได้ Set เป็น Wan เอาไว้ เป็น Static IP 192.168.2.210 ส่วนขา Interface ที่เหลือ Set เป็น Bridge หมายเลข IP จะเป็น 192.168.1.1 ซึ่งวงนี้เมื่อออก Internet ต้องมีการผ่านหน้า Log-In

ที่ทำแบบนี้เพราะลูกค้าบางท่าน มีการต่ออุปกรณ์เครือข่ายอื่นๆเข้ากับ Router ตัวเดิมอยู่แล้ว ไม่ต้องการมา Config กันใหม่ครับ หรืออาจใช้ร่วมกับพวก Internet Cable และทีนี้ก็ต้องการ Remote ผ่าน Internet จากที่อื่นๆ เพื่อเข้า WinBox หรือสร้าง User ผ่าน UserManager

ตัวอย่างนี้ผมจะใช้ร่วมกับ No-IP นะครับ จริงๆแล้ว อุปกรณ์ Router ทั่วๆไปรองรับ dynDns แต่มันไม่ฟรีซะแล้ว ถ้ามี RouterBoard ไม่ต้องไปง้อ  ;D ;D ;D

1.Login เข้า Winbox ให้ Set Static IP ให้กับขา Interface 1 ของ RouterBoard ก่อนครับ หลักการจะคล้ายๆกับหัวข้อ การ Config Mikrotik RouterBoard เชื่อมต่อ Wan แบบ Static IP

2. สร้าง Script No-IP ตามหัวข้อนี้ได้เลยครับ https://www.sysnetcenter.com/board/index.php/topic,991.0 ตั้งชื่อ Script เป็น noip

เสร็จแล้วก็สร้าง Schedule ขึ้นมา

Copy แปะ ที่ Terminal ได้เลยครับ
/system scheduler add name=runNoIP interval=00:01 on-event="/system script run noip\r\n"

ดูตัวอย่างได้จากหัวข้อ การ Set Dynanic DNS บน RouterOS โดยใช้ Service DynDNS.org

หัวข้อนี้วันที่ต้อง Update ได้ถูกต้องนะครับ การ Update เวลา อุปกรณ์ RouterBoard ตามเวลามาตรฐานสากล

3. กำหนด Port WWW สำหรับการเชื่อมต่อ UserManager
ในตัวอย่างผมตั้งเป็น 12000

ส่วน WinBox จะเป็น Port: 8291 (ค่า Default)

4. จากนั้นก็ทำการ Forward Port บนอุปกรณ์ Router

บนอุปกรณ์ Cisco RV042 ตัวอย่างการ Config ครับ การ Forward Port บนอุปกรณ์ Load Balance Router Cisco RV042

หรือถ้าเป็นอุปกรณ์ QNO Load Balance
การทำ Forward Port บนอุปกรณ์ QNO

จากรูปจะเป็นของ RV042 ครับ

5. จากนั้นก็ลองเข้า Winbox โดยให้ Address เป็น No-IP ครับ

และลองเข้า User  Manager

เรียบร้อยครับ หวังว่าคงมีประโยชน์กันนะครับ  ;D ;D