Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,601
กระทู้ทั้งหมด
10,032
หัวข้อทั้งหมด
4,714

• ขอสอบถามหน่อยครับ
    เริ่มโดย yuttapong
    Read 7,693 times

คือ mikrotik ที่ซื้อมาอะคับ ตอนแรกที่ซื้อมายัง ping เจอตัว Access point และสามารถ config ค่าต่างๆได้ครับ แต่ประมาณ 1-2 อาทิตย์ก่อน ไฟ ตก สองครั้ง ทำให้ไม่สามารถ
ping เครื่อง ที่เชื่อมต่อ ทาง Access point ตัวนี้ได้เลยครับ ใช้ winbox สแกนเจอ ครับ แต่ไม่สามารถ config ค่า ใน Access point ได้เลย เครื่องคอมพิวเตอร์ที่เชืื่อมต่อ Access point ตัวนี้สามารถเล่น internet ได้ตามปกติ แต่เครื่อง server ping ไม่เจอเครื่อง ลูกๆ ที่เชื่อมต่อเลยครับ

yod

ลอง Disable Hotspot แล้ว Ping ผ่าน Net Terminal ใน Winbox เจอมั้ยครับ

หรืออาจจะต้อง Reset ตัว Access Point แล้วตั้งค่าใหม่ครับ

ลองเข้าไปดูที่ ip-->hotspot-->hosts บางที่ ip ของ access point อาจถูกเปลี่ยนก็ได้นะครับ

ผมไปแสกน ไอพี(ใน mikrotik) เจอครับ แต่ ping ไม่เจอ สถานะของ access point เป็น 0 ครับ ถ้าเอาโน๊ตบุคต่อ จะเป็น1 ครับ เมื่อก่อน scan เจอ ping เจอ และสามารถ เข้าไป config ค่าต่างได้ครับ แต่ว่าตั้งแต่ ไฟตกสองครั้งก็ทำแบบเดิมไม่ได้เลยครับ  ผมลองรีเซต access point แล้วก็ไม่หายครับ อยากทราบว่าผมต้องไปแก้ที่ไหนบ้างครับ แต่ port ไม่น่าจะเสียครับ เพราะโน็ตบุคต่อก็ใช้งานได้ตามปกติ ตัว hotspot ได้จ่ายไอพี ตามปกติครับ ผมลองแสกนไอพี ตัว access point ก็เจอเป็น ไอพี ที่ผมเซตไว้ แต่ ping ไม่เจอครับ เลยเข้าไป config ค่าไม่ได้ครับ