Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,599
กระทู้ทั้งหมด
10,031
หัวข้อทั้งหมด
4,714

• การ Config Forward Port อุปกรณ์ Linksys WRT54GL (Set Connectable=yes)
    เริ่มโดย yod
    Read 59,279 times
yod

การ Config Forward Port อุปกรณ์ Linksys WRT54GL

สวัสดีครับ

หัวข้อนี้เป็นการ Config เพื่อ Forward Port อุปกรณ์ Linksys WRT54GL Firmware DD-WRT V23 ครับ

ในกรณีที่เราต้องการให้เครื่องฝั่งข้างนอก (ฝั่งขา WAN) สามารถเข้ามา Connect ที่เครื่องในเครือข่ายหลัง NAT ซึ่งเป็น IP ปลอม ก็ต้องใช้วิธีการ Forward Port

ครับ โดยอ้างอิงจากหมายเลข IP ขา Wan และตามด้วยหมายเลข Port ซึ่งจะประยุกต์ใช้ได้กับ IP Camera โดยถ้าเราต้องการดูผ่าน Internet หรือ ตั้ง WebServer

ไว้ที่บ้านเพื่อแชร์ไฟล์หรือเพื่อใช้งานโปรแกรมที่เป็น WebApplication อยู่ โดยที่เราไม่ต้องไปเช่า Host ครับ

ผมขอยกตัวอย่างกับการ Set ให้ Status ของ Account ใน BitTorrent เป็น Connectable=Yes นะครับ โดยผมจะ set จากเครื่องที่ใช้ที่บ้านผมเอง

Connectable=Yes ดียังไง
Connectable คือการเชื่อมต่อกับผู้ที่ รับ-ปล่อย ไฟล์บิต อยู่ในเวลานั้นครับ ถ้าเป็นyesได้ ก็จะทำให้สามารถ รับ-ส่งข้อมูลได้เต็มความสามารถของ internet ของ

เรา เช่น มีคนปล่อยไฟล์อยู่ 20 คน คนที่Connectable yes ก็จะเห็น 18-20 คนปล่อย แต่คนที่เป็นnoบางครั้ง รับข้อมูลจากคนปล่อยได้แค่8-9คนเท่านั้น

และถ้าเป็น no ยังมีข้อเสียเวลาเราช่วยคนอื่น seed หนะครับ มีคนสามารถดึงไฟล์จาเราได้น้อยค่า ratio ก็ขึ้นช้า นั่งปล่อยทั้งวัน upload ขึ้นนิดเดียว
แต่คน yes ปล่อยแปปเดียว upload ขึ้นอย่างเยอะครับ
(ขอบคุณ คุณ Dosantos OverClockZone ครับ)

1. เปิดโปรแกรม uTorrent แล้วทำการ Download BitTorrent ตามปกติ
2. จากรูปจะเห็นว่า Status ของ Account เราไม่ได้เป็น Connectable เพราะ Server BitTorrent ไม่สามารถติดต่อมายังเครื่องเราได้

3. เข้าที่ Menu Preferences --> Connection ตรวจสอบหมายะเลข Listening Port ในโปรแกรม uTorrent ของผม ผมกำหนดไว้ที่ 37351 ครับ จากนั้น Click [OK]

4. เข้าที่หน้าจอ Config ของ อุปกรณ์ Linksys WRT54GL IP: 192.168.1.1 User/Password: root/admin

5. เข้าที่ Menu Applications & Gaming --> Port Forward
Application: กำหนดเองได้เลยครับ
Port Form: Port Listening จากโปรแกรม uTorrent ในที่นี้คือ 37351
Protocal: Both
IP Address: ผมกำหนดไว้ 192.168.1.120
Port To: 37351
Click Enable จากนั้น Click [Save Settings]

6. ตรวจสอบที่โปรแกรม uTorrent ถ้าไม่มีอะไรผิดพลาดจะขึ้น Status Icon ตามรูปครับ

เรียบร้อยครับ

ไม่ทราบว่าวิธีนี้ใช้กับเนตหอได้หรือไม่ครับ

ผมลองทำแล้ว เข้า user/pass ได้ ทำตามได้ครับ

แต่โปรแกรมบิทของผมยังไม่เปลี่ยนสถานะ คือไม่สามารถเชื่อมต่อได้น่ะครับ

yod

สวัสดีครับ

ต้องไปทำ Forward Port ที่ตัว Router นะครับ ทางหอคงจะไม่ให้ทำครับ

สวัสดีครับ

ต้องไปทำ Forward Port ที่ตัว Router นะครับ ทางหอคงจะไม่ให้ทำครับ

[/quote]

อ่าครับ

ตอนนี้บิทผมมีปัญหาจุกจิกกวนใจมากๆเลยครับ

เดี๋ยวเร็วเดี๋ยวช้า ผมก็เลยต้องพยา fw port ดูครับ

สงัสยต้องทนกับมันซะแล้วสิ...

ปล.

คุณยอดได้ประจำอยู่ที่ thaigamedevx ด้วยหรือเปล่าครับ

TOPz
สวัสดีครับ คือว่า ผมใช้เน็ตที่หอพัก เร้าเตอร์รุ่นนี้    
Linksys WRT54GL Wireless แต่พยายามฟอเวิด
แต่ทำไม่ได้ 192.168.182.1 พอเข้าไปแล้วก็เป็นล็อกไฟล์ จะต้องทำวิธีไหนครับถึงจะเข้าไปฟอเวิดได้ ช่วยแนะนำด้วยนะครับ ขอบคุณครับ[/b]

yod

ถ้าเป็น Internet หอพัก ทางเจ้าของเขาอนุญาติให้ Log-In เข้าไป Config หรือเปล่าครับ ถ้าอนุญาติก็ใส่หมายเลข IP ของตัว Router (ตัวที่เป็น Gateway นะครับ) ได้เลยครับ ส่วน WRT54GL ผมว่าเขาน่าจะ Set เป็นตัว Access Point เฉยๆครับ

แต่ถ้าเขาใช้ Server Authen เรื่องยาวครับ สำหรับการ Forward Port  :-\