Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,591
กระทู้ทั้งหมด
10,018
หัวข้อทั้งหมด
4,705

• การ Config อุปกรณ์ ArcFlex FreeStation2 เพื่อรับ True WIFI และกระจายสัญญาณ Wirel
    เริ่มโดย yod
    Read 60,312 times
yod

การ Config อุปกรณ์ ArcFlex FreeStation2 เพื่อรับ True WIFI และกระจายสัญญาณ Wireless

การ Config แบบนี้สามารถใช้ร่วมกับการรับสัญญาณ Access Point อื่นๆ และนำมากระจายสัญญาณ Wireless ต่อ ได้อีกเช่นกันนะครับ

1.เชื่อมต่อ Computer เข้ากับอุปกรณ์ โดยจะต่อผ่าน POE และจาก POE ต่อเข้ากับ Access Point ที่ Port ETH0(24V) โดย Access Point จะแจก IP หมายเลข 192.168.10.xx ครับ

2. Log-In เข้าอุปกรณ์ พิมพ์ 192.168.10.1 ที่ Internet Explorer
User=admin
Password= admin

3. เลือก Country United States

4. เข้า Menu WWAN เพื่อกำหนดให้อุปกรณ์เกาะสัญญาณ True WIFI

คำว่า WWAN นี้หมายถึง Wireless WAN ครับ ก็คือฝั่งที่ออก Internet

ให้ Click Scan สัญญาณ จากตัวอย่างผมเลือก @TRUEWIFI ตัวที่สัญญาณแรงสุด คือ (-73) ค่า Signal Strength ยิ่งติดลบน้อยสัญญาณยิ่งแรงครับ

จากนั้น Click [Save Changes]

5. เข้า Menu WLAN (Wireless Lan) เพื่อกำหนดฝั่งกระจายสัญญาณ Wireless ภายในวง Lan ครับ

กำหนด SSID จากตัวอย่างให้ปล่อยสัญญาณ Wireless ชื่อว่า Sysnet-Test

ในกรณีที่ต้องการให้มี Security กำหนดได้ตามใจชอบเลยนะครับ

จากนั้น Click [Save Changes]

6. เข้าที่หน้า Network ในกรณีที่ต้องการเปลี่ยนหมายเลข IP ครับ

หลังจาก Config เบื้องต้นเรียบร้อยแล้วก็ Click [Apply] ได้เลย

ที่หน้า Status หลังจากให้อุปกรณ์ ArcFlex FreeStation2 เกาะสัญญาณ True WIFI ได้เรียบร้อยแล้ว จะต้องมีหมายเลข IP ที่ได้จาก True WIFI ขึ้นมา

ทดสอบ Connect สัญญาณ Wireless เสร็จแล้วก็ลองเข้า Intenet

เรียบร้อยครับ  ;D ;D ;D