Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• สอบถามเกี่ยวกับ mikrotik RB450G
    เริ่มโดย GETTO
    Read 16,156 times

เรียนสอบถามพี่ยอดครับ

ผม GETTO ครับ

หลัังจากที่ผมซื้อ mikrotik มา  ก็ค่อยๆ ศึกษา  เลยมีคำถามครับ

ตามรูปด้านล่าง  ถ้าผมต่อแบบในรูปนะครับ

แต่ทำไมผมไม่สามารถเข้าไปสร้าง user ใน usermanager

ตาม link  http://192.168.1.1:81/userman  ได้เลยครับ

ผมตรวจสอบที่ Notebook ของผม  ก็พบว่าตัว mikrotik RB450G ก็จ่าย ip ให้ปกติ

ที่ port 2 นี้  Notebook ผมได้ ip 192.168.1.2

ถึง  พี่ยอดครับ

จากคำถามตามโพส 1 ผมคิดว่ามันทำแบบที่ผมบอกไม่ได้แน่ๆ  ดังนั้นไม่เป็นไรครับ

คราวนี้มีคำถามคร้ับ

จากที่ผมได้ต่อใช้งาน ตามภาพด้านล่าง

Modem ยี่ห้อ Billion ผม set เป็น bridge

เอาสายแลนเส้นขาวต่อจาก modem มาเข้า port ether1 ของ RB450G

จากนั้นเอาสายแลนต่อออกจาก port ether2 ของ RB450G

มาเข้า switch Zyxel เพื่อกระจายไปยัง AP แต่ละจุด

จึงสงสัยนิดนึงครับ  ทำไมที่ port ether1,ether2 มีไฟสีส้มกระพริบ (หลอดขวา)

แต่หลอดซ้าย (เขียว) กลับไม่ติดเลย

ปล. ผมสามารถใช้งาน internet ได้ปกติ

1.ตรวจสอบว่าได้ติดตั้ง package user-manager แล้วหรือยังที่ system-->package
2.ถ้าต่อเข้ากับ 10/100 จะติดหลอดเดียว แต่ถ้าเป็น 10/100/1000 จะติดทั้ง 2 หลอด

ข้อ 1 ติดตั้งแล้วครับ  ทางพี่ยอด เจ้าของร้านติดตั้งให้ครับ ผมทำไม่เป็น   :D :D

ข้อ 2 modem billion ของผมมี port RJ45 เป็นแบบ 10/100
และ switch Zyxel ของผมเป็นแบบ 10/100  เช่นกัน  
ผมเข้าใจถูกต้องใช้มั้ยครับ (ตามภาพด้านล่าง)

yod
สวัสดีครับ

ตอนที่เข้า URL usermanager ได้ทำการ enable hotspot ไว้หรือเปล่าครับ ถ้า enable ไว้ ให้พิมพ์ url: 192.168.1.1 เพื่อ login ผ่านหน้า protal ก่อนครับ จากนั้นถึงค่อยเข้าหน้า usermanger

หรือ

ดูที่ ip --> service ตรง www เป็น port 81 หรือเปล่าครับ

หรือ

ByPass เครื่อง Computer ที่เอาไว้ Config ไว้เลยครับ ^^

อุปกรณ์ที่มี Zyxel และ Billion เป็น 10/100Mbps ครับ ส่วน rb450g ไฟเขียวจะติดก็ต่อเมื่อเชื่อมต่อกับอุปกรณ์ที่เป็น gigabit ตามที่พี่กฤษฎาแจ้งครับไว้ครับ

ขอบคุณพี่ยอดมากครับ  จะพยายามศึกษาไปเรื่อยๆ ด้วยข้อมูลจากใน board ก่อนครับ

เรียนสอบถามพี่ยอด  เพิ่มเติมครับ

จากภาพด้านล่างในกรอบสีเหลือง

มันบ่งบอกอะไรเหรอครับพี่

yod

เป็นค่านับถอยหลังของค่า lease time ครับ ปกติ dhcp server มันจะแจก ip ให้เครื่อง client และมันจะจอง ip นั้นๆไว้ ตาม lease time ที่เราตั้งครับ ถ้ามันหมดเวลาและเครื่อง client เครื่องนั้นไม่ได้เชื่อมต่ออยู่แล้วกลับมาเชื่อมต่อใหม่ dhcp server มันก็จะเปลี่ยนเป็นเบอร์ ip ใหม่

ถามพี่ยอดต่อเลยครับ

ในกรอบสีแดง  อักษรย่อแต่ละตัวมีความหมายว่าอะไรครับ  เช่น H,AH,P อะไรทำนองนี้  

หรือหากมีอักษรมากกว่านี้ก็รบกวนพี่ยอดให้ข้อมุลหน่อยครับ

ผมหาใน manual แล้วไม่มีอธิบายครับ

/system script add name=reboot policy=reboot source="/system reboot"
/system scheduler add name=reboot on-event=reboot disabled=no policy=reboot start-time=03:00 interval=1d

เรียนสอบถามพี่ยอดและผู้รู้ทุกท่าน

สีแดงข้างบนคือ script ที่ใช้สำหรับ สั่งให้ RB450G reboot

ทุกๆ ตี 3 ของทุกวันหรือเปล่าครับ

ถ้าใช่เราสามารถสั่งให้ script ทำงานโดย

เข้า winbox  ที่ menu New Terminal แล้ว paste ได้เลยหรือเปล่าครับ

ต้องทำอะไรเพิ่มเติมตรงใหนอีกมั้ย