Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• #### การ Config อุปกรณ์ Ubiquiti AirMax V5.5 ขึ้นไป ใน Mode Point To Point ####
    เริ่มโดย yod
    Read 62,252 times
yod

การ Config อุปกรณ์ Ubiquiti AirMax V5.5 ขึ้นไป ใน Mode Point To Point

สวัสดีครับ

หัวข้อนี้จะเป็นวิธีการ Config อุปกรณ์ Ubiquiti รุ่น AirMax สำหรับ Version ตั้งแต่ 5.5 ขึ้นไป เพื่อเชื่อมต่อเครือข่ายด้วยระบบไร้สาย Point To Point หรือ Point To Multi-Point

!! ทำการ Config และ ทดสอบโดยให้ตัว Main ต่อเข้า Internet ตัว Site ต่อเข้า Computer และให้ Computer สามารถ ออก Internet หรือเชื่อมต่อกับต้นทาง ให้เรียบร้อยก่อนขึ้นเสานะครับ เพราะไม่อย่างนั้นจะวิเคราะห์ไม่ถูกว่าเป็นปัญหาที่การ Config หรือการติดตั้งอุปกรณ์ และทางร้านก็จะไม่สามารถวิเคราะห์ปัญหาให้ได้เช่นกันครับ

หัวข้อวิธีการ Config อุปกรณ์นี้จะใช้ได้กับอุปกรณ์ Ubiquiti ทุกรุ่น ที่ลงท้ายด้วย M ครับ

Ubiquiti รุ่น AirMax
Ubiquiti Rocket M5
Ubiquiti Rocket M2
Ubiquiti PowerBridge M5
Ubiquiti PicoStation M2HP
Ubiquiti NanoStation M5
Ubiquiti NanoStation M2
Ubiquiti NanoStation Loco M2
Ubiquiti NanoStation Loco M5
Ubiquiti NanoBridge M5
Ubiquiti Bullet M5HP
Ubiquiti Bullet M2HP
Ubiquiti AirGrid M5

เชื่อมต่อ Access Point เข้ากับ Computer โดยต่อผ่าน POE

ขั้นต้น Fix IP ให้กับเครื่อง Computer เนื่องจาก Access Point จะไม่แจก IP ให้

ในกรณีใช้ Windows XP --> การ Fix IP ให้กับ Windows XP
กรณีใช้ Windows 7 --> การ Fix IP ให้กับ Windows 7

Config อุปกรณ์ต้นทาง อุปกรณ์ตัวนี้จะเป็นตัวที่ต่อเข้ากับ Router ครับ

1. เปิดโปรแกรม Internet Explorer พิมพ์หมายเลข IP: 192.168.1.20
User: ubnt และ Password: ubnt

หลังจาก Upgrade Firmware เรียบร้อยแล้ว การเข้า Config ครั้งแรกจะมี Error เกี่ยวกับ SSL ขึ้นมา ให้ click ตามรูป

แล้วจะมีข้อตกลงการใช้งาน

ใส่ UserName: ubnt
Password: ubnt
Country: United States
Click: I agree to these term of use.
Click [Login]

2. เข้าที่ Menu Wireless
Wireless Mode: Access Point
WDS (Transparent Bridge Mode): Click ถูก
SSID: ตั้งชื่อสัญญาณ ตัวอย่างจะเป็น Sysnet-Link
Frequency: เลือกค่าอะไรก็ได้ครับ

Output Power: ปรับลงซักหน่อยครับ อย่าให้ Max สุด ไม่งั้นร้อน  :P
Wireless Security
Security: เลือกเป็น WPA-TKIP ก็พอครับ
WPA Preshared Key: ตั้งชื่อรหัส ไม่ต่ำกว่า 8 ตัว

จากนั้น Click [Change] (ยังไม่ต้อง Apply นะครับ)

3. เข้า Menu Network
Network Mode: Bridge
Configuration Mode: Simple
Management IP Address: Static
IP Address: 192.168.1.20
Netmask: 255.255.255.0
Gateway IP: IP ของ Router ที่ออก Internet ครับ เช่น 192.168.1.1
Primary DNS IP: IP ของ Router ที่ออก Internet ครับ IP ของ Router ที่ออก Internet ครับ เช่น 192.168.1.1

จากนั้น Click [Change]

แล้วก็ Click [Apply]

ยังไม่ต้องถอดปลั๊กออกนะครับ แต่ให้ถอดสาย Lan จากช่อง Lan ที่ POE ออก มาต่อเข้ากับอุปกรณ์ Access Point ปลายทาง

Config อุปกรณ์ปลายทาง อุปกรณ์ตัวนี้จะเป็นตัวที่ต่อเข้ากับ Switch/Hub หรือ Computer ที่ปลายทางครับ

เชื่อมต่อ Computer เข้ากับอุปกรณ์ Access Point ปลายทางตามรูปด้านบนสุดครับ

1. เปิดโปรแกรม Internet Explorer พิมพ์หมายเลข IP: 192.168.1.20
User: ubnt และ Password: ubnt

หลังจาก Upgrade Firmware เรียบร้อยแล้ว การเข้า Config ครั้งแรกจะมีข้อตกลงการใช้งานโผล่ขึ้นมาครับ

ใส่ UserName: ubnt
Password: ubnt
Country: United States
Click: I agree to these term of use.
Click [Login]

2. เข้าที่ Menu Wireless
Wireless Mode: Station
WDS (Transparent Bridge Mode): Click ถูก

Click [Select] จะขึ้นหน้าต่างเพื่อเลือกสัญญาณที่จะเชื่อมต่อ

Click เลือกสัญญาณ แล้ว Click [Lock to AP]

จะมีค่า Mac Address ของอุปกรณ์ที่เราเชื่อมต่อขึ้นมา

Output Power: ปรับลงซักหน่อยครับ อย่าให้ Max สุด ไม่งั้นร้อน
Wireless Security
Security: เลือกเป็น WPA-TKIP ก็พอครับ
WPA Preshared Key: ตั้งชื่อรหัสให้ตรงกับ Access Point ตัวต้นทาง

จากนั้น Click [Change] (ยังไม่ต้อง Click [Apply] นะครับ)

3. เข้า Menu Network
Network Mode: Bridge
Configuration Mode: Simple
Management IP Address: Static
IP Address: 192.168.1.21
Netmask: 255.255.255.0
Gateway IP: IP ของ Router ที่ออก Internet ครับ เช่น 192.168.1.1
Primary DNS IP: IP ของ Router ที่ออก Internet ครับ IP ของ Router ที่ออก Internet ครับ เช่น 192.168.1.1

จากนั้น Click [Change]

แล้วก็ Click [Apply]

ในกรณีที่ทำเป็นแบบ Point To Multi-Point ให้ไปที่หน้า Logo (ก่อน Menu Main) เลือก AirMAX Priority เป็น Medium ครับ

ตรวจสอบ
1. เปิด Internet Explorer พิมพ์ 192.168.1.21 เพื่อเข้าหน้าจอ Config อุปกรณ์ Access Point ฝั่งปลายทาง
เข้า Menu Main

ตรวจสอบค่า Signal Strength จะต้องขึ้นระดับสัญญาณขึ้นมาครับ ค่าที่ได้ไม่ควรเกิน (-80) ค่ายิ่งติดลบมาก สัญญาณยิ่งแย่
Click ที่ AP Information จะมีรายการ Access Point ที่ฝั่งปลายทางไปเชื่อมสัญญาณ

2. เปิด Internet Explorer พิมพ์ 192.168.1.20 เพื่อเข้าหน้าจอ Config อุปกรณ์ Access Point ฝั่งต้นทาง จะต้องเข้าหน้า Config ได้ เพราะเชื่อมต่อกันด้วย Wireless เรียบร้อยแล้ว
เข้า Menu Main

Click ที่ Stations จะเป็นการบอกว่าตัว Access Point ต้นทางมีใครมาเกาะสัญญาณบ้าง จากตัวอย่างมีเกาะแค่ตัวเดียว ได้ Signal Strength (-32)

ทดสอบด้วยการ Ping ไปที่ อุปกรณ์ Access Point ต้นทางอีกที เพื่อความชัวร์ และเมื่อต่อเข้ากับ Internet แล้ว ให้ เปลี่ยนจาก Fix IP เป็น Obtain IP แทนนะครับ

เรียบร้อยครับ  :D :D

Nui
 สอบถามการตั้งค่า Airmax  บนอุปกรณ์ Ubiquiti AirMax V5.5 ขึ้นไป หน่อยครับ
อยากรู้ว่า

1.Point to Munti-point ถ้ามีฝั่งตัวรับ Station WDS สัก 5 ตัว  AirMAX Priority จะใช้เป็น Medium เหมือนกันรึเปล่าครับ
2.และ Point to Point (ฝั่ง Main) นอกจากเปิด Airmax แล้ว ในส่วนของช่อง Long rang link mode ต้องติ๊กถูกด้วยรึเปล่าครับ ติ๊กกับไม่ติ๊กต่างกันยังไงครับ
3.Point to Point (ฝั่ง Site)AirMAX Priority จะเลือกเป็นอะไรครับ แล้วการเลือกแต่ละอย่างมีผลต่อความเร็วต่างกันยังไงครับ

ขอบคุณครับ  

Nui
สงสัยลูกค้าเก่าเยอะแล้ว...เลยไม่มีเวลามาตอบกระทู้

รบกวนสอบถามเข้ามาทาง email ได้เลยครับ พร้อมระบุ ชื่อผู้ซื้อ serial ของตัวอุปกรณ์ ด้วยครับ

รบกวนสอบถามเข้ามาทาง email ได้เลยครับ พร้อมระบุ ชื่อผู้ซื้อ serial ของตัวอุปกรณ์ ด้วยครับ
[/quote]

1. Point to Munti-point ถ้ามีฝั่งตัวรับ Station WDS สัก 5 ตัว  AirMAX Priority จะใช้เป็น Medium เหมือนกันรึเปล่าครับ
  ตอบ : AirMAX Priority คาร Set เป็น None ทั้งหมดครับ เพราะ จะทำให้ทุกตัวมี ค่าเท่ากัน การ SET Priority H,M,L จะเป็นตัวกำหนดว่าเราต้องการให้สิทธิ์ ตัวใดก่อนและหลังครับ

2. และ Point to Point (ฝั่ง Main) นอกจากเปิด Airmax แล้ว ในส่วนของช่อง Long rang link mode ต้องติ๊กถูกด้วยรึเปล่าครับ ติ๊กกับไม่ติ๊กต่างกันยังไงครับ
   ตอบ : เดี๋ยวผมตอบให้อีกทีครับ ในข้อนี้ผมไม่มั่นใจ 555
3. Point to Point (ฝั่ง Site)AirMAX Priority จะเลือกเป็นอะไรครับ แล้วการเลือกแต่ละอย่างมีผลต่อความเร็วต่างกันยังไงครับ
   ตอบ : Set เป็น H ครับเพราะมีแค่ตัวเดียว มันจะให้ความสำคัญเพียงตัวเดียว