Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• สวัสดีครับ ผมอยากขอคำแนะนำเกี่ยวการเลือกซื้อ ADSL Router แบบ (ALL IN ONE)
    เริ่มโดย noomsci
    Read 11,453 times

คือว่าที่บ้านผมกำลังคิดจะติดเน็ตครับ แต่ไม่รู้ว่าจะเลือกซื้อได้ตัว ADSL router (ไม่รู้ว่าผมเรียกถูกหรือเปล่า) แบบไหนดีครับ
คืออยากได้แบบที่มี port lan ให้ด้วย และก็มีแบบ wireless ด้วยนะครับ คืออยู่คนละชั้นกันในบ้าน

แต่คำถามหลัก
1. ผมอยากทราบว่าเค้ามีวิธีการเลือกสเปกกันยังไงบ้างครับ
2. แล้วมันมียี่ห้ออะไรบ้างครับ ไม่เกี่ยงเรื่องราคา ขอให้มีประสิทธิภาพดี ๆ ครับ

ขอบคุณครับ

yod

ถ้าเป็น adsl modem router เป็นอุปกรณ์สำหรับใช้ในบ้านครับ user ไม่เกิน 4 คนกำลังดี

เลือกเป็น wireless 802.11n ไว้ก่อนเลยครับ ยี่ห้ออะไรก็ได้ ไม่ค่อยต่างกันมากครับ ถ้าแถวที่ใช้งาน มีสัญญาณ wireless เยอะมากๆ ให้เลือกเป็น dual band หรือ 2 ย่านความถี่ 2.4GHz และ 5GHz ด้วยก็ดีครับ แล้วซื้อตัวรับ 5GHz ซักตัวจะได้เลี่ยงไปใช้ 5GHz แทน

ไม่เกี่ยงงบแนะนำรุ่นนี้เลยครับ รองรับ notebook รุ่นใหม่ที่เป็น wireless a/b/g/n
LINKSYS WAG320N DUAL BAND WIRELESS‐N ADSL2+ ROUTER