Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,614
กระทู้ทั้งหมด
10,048
หัวข้อทั้งหมด
4,720

• ถามเรื่อง mikrotik router ต่อเน็ตไม่ผ่าน PPPoE ครับ
    เริ่มโดย ElectronRC
    Read 8,584 times

สวัสดีครับ
คือซื้อ mikrotik rb751U มาใช้ทำ hot spot
โดยใช้เน็ต airnet ของ ais
จะถามว่าจะเริ่มต้นตั้งค่าให้ออกเน็ตยังไงที่จะทำ hot spot ได้ครับ
รบกวนด้วยนะครับ ^^"

yod

สวัสดีครับ

ลองดูว่าตัว AirNet แจกเป็น IP อะไรมาครับ ถ้าไม่ใช้ 192.168.1.xx ก็ไม่ต้องแก้ไขอะไรที่อุปกรณ์ของ airnet ครับ

เข้าที่ winbox --> ip --> dhcp client จะมีที่ผม disable ไว้ครับ ให้ enable ขึ้นมาได้เลยครับ

แต่ถ้าตัว airnet เป็น ip 192.168.1.xx ง่ายสุด ต้องเปลี่ยนอุปกร์ณ์ Airnet เป็น ip อื่น เช่น 192.168.2.1 ครับ

ปัญหามันอยู่ที่ว่า CPE ของ airnet มี ip เป็น 192.168.1.1
แล้วก็แจกมาให้เป็น 192.168.1.xx
ซึ่ง user ที่เขาไว้ให้ล็อกอินเข้า ตัว CPE มา
ไม่สามารถเข้าไปเปลี่ยน IP ได้ครับ
เนื่องจากเขาล็อกไว้ไม่ให้เรา้เข้าไปดู WPA ของเขาด้วย

ยังไงรบกวนด้วยนะครับ ^^"

yod

สวัสดีครับ

ต้องแก้ Address ให้เป็น 192.168.2.1/24 ครับ จากนั้นลบรายการ DHCP Server ออกแล้วสร้างใหม่

ที่ Menu Hotspot ให้ลบรายการใน Server และสร้างใหม่เช่นกันครับ จากนั้นก้ Doble Click ที่ Hotspot Server ที่สร้างใหม่ เลือก Profile เป็น hspf1 ครับ