Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,601
กระทู้ทั้งหมด
10,032
หัวข้อทั้งหมด
4,714

• รบกวนหน่อยครับ เรื่อง mikrotik
    เริ่มโดย yuttapong
    Read 8,773 times

คือผม เข้าไปที่อินเตอร์เฟต แล้วดิสเบิลแลนไว้อะคับ เลยเข้าไปที่ตัว mikrotik ไม่ได้ ผมต้องทำไงอะครับ ถึงจะเปิดมันขึ้นมาได้ครับ พอดีกดผิดอะครับ แค่อยากลองปิดแลน แล้วเปิดขึ้นมาใหม่อะครับ กลายเป็นพลาดยาวเลย

yod

ถ้า Disable Interface ไป งานงอกแล้วครับ ลองเข้าทาง eth1 แล้วพิมพ์หมายลข Mac ที่ Winbox ดูครับ

ถ้ายังไม่ได้

ใช้รุ่นกล่องขาวหรือกล่องดำครับ  ;D ;D

ถ้ากล่องขาว reset อุปกรณ์ได้เลยครับ ถ้ากล่องดำต้องทำผ่าน serail ครับ ใช้ hyper terminal เข้าไป enable interface ครับ

กล่องสีดำครับ hyper เทอมินอล อยู่ตรงไหนครับ mikrotik 450 ครับ  งานงอกจิงๆครับ

สายที่ต่อกับ serail  ไม่มีครับ ตอนที่ซื้อมาไม่ได้แถมมาให้ครับ ต้องสั่งซื้อที่ไหนครับ ราคาเท่าไหร่ครับ

disable ทุกพอร์ตเลยเหรอครับลองพอร์ตอื่นรึยัง ส่วนสายหาซื้อตามร้านอุปกรณ์ไอทีทั่วไป เป็นสาย DB9 Female ทั้ง 2 ข้าง ถ้าเป็นโน็ตบุ๊คต้องซื้อหัวแปลง USB to RS232 มาด้วย

ขอวิธีเซตหน่อยได้ไหมครับ พอตอื่นเข้าไม่ได้เลยครับ ลองดูแล้วครับ

yod

ลองดูตามนี้ครับ

https://www.sysnetcenter.com/board/index.php/topic,742.0/

ถ้ายังไม่ได้ต้องทำผ่าน serail และ command line ผ่าน hyperterminal ครับ ขั้นตอนจะค่อนข้างยุ่งยาก ถ้าไม่ชัวร์ส่งกลับมาให้ผมแก้ไขให้ใหม่ดีกว่าครับ

ได้แล้วครับ แต่ฟอยประกันที่ร้านติดมาให้ขาดครึ่งครับ ประกันขาดแน่ๆ ฮือๆๆ  ส่วนตัว config ผมแบล็คอัพไว้แล้วครับ และผมรี สโตร์ กลับมาใช้งานได้เหมือนเดิมแล้วครับ ขอบคุณมากครับ

yod

ไม่เป็นไรครับ ปกติ routerboard จะสามารถเปิดกล่องออกมาได้ครับ น้องทางร้านน่าจะแปะ void เพราะความเคยชินอะครับ

ขอบคุณมากครับ ดีใจจริงๆที่ประกันยังไม่ขาดครับ