Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,614
กระทู้ทั้งหมด
10,048
หัวข้อทั้งหมด
4,720

• ส่ง Pico M2hp เข้า check EMS พรุ่งนี้ 6-7-55 ถึงครับผม
    เริ่มโดย GETTO
    Read 8,031 times

พี่ยอดครับ  ผมส่ง EMS ไปให้แล้วครับ  อาการตามที่โทรคุยกับพี่ครับ

ยังไงส่งของกลับให้ด้วยนะครับ

อาการดังภาพ  เสียบ POE เข้า M2 / เสียบ Lan เข้า Notebook แล้ว

Fac. reset ไม่หายครับ

บังเอิญไปเจอมานานแล้วแต่จำไม่ได้ว่าจากที่ไหน ลองเอาไปทำดูครับ

ที่อาการที่พบเจอกันบ่อย ๆ คือเข้าหน้า Config ไม่ได้ หรือไม่สามารถอัพ Firmware ผ่านเมนู ใน Firmware ของ UBIQUITI ได้ อาการแรกเป็นอาการปรกติของอุปกรณ์ Network ซึ่งอาจจะมี ERROR บ้างในบางครั้ง
ลักษณะอุปกรณ์ที่สามารถกู้คืนได้ คือ ไฟ Power และ ไฟแลนจะต้องติด
1. Download Software TFTP Clien มาติดไว้ที่เครื่อง และเลือก Brows Firmware ที่เราต้องการส่งเข้าอุปกรณ์ UBIQUITI รอไว้
2. ต่ออุปกรณ์ UBIQUITI ให้ครบองค์ประกอบ คือ ต่อสายแลนและ POE ให้ไฟ Power และ ไฟ แลนติด
3. FIX IP ที่เครื่อง Notebook เป็น Default ของอุปกรณ์คือ 192.168.1.x ( ที่ไม่ชนกับอุปกรณ์ )
4. ใช้คำสั่ง Ping ที่เครื่อง Notebook 192.168.1.20 -t คือการ Ping ยาวทิ้งไว้นั่นเอง
5. หาอุปกรณ์ตัวช่วย รอไว้ 1 ชิ้นสำหรับใช้กดปุ่ม Reset ที่ตัวอุปกรณ์ UBIQUITI และกดปุ่มค้างไว้ 10 วินาที หรือ นับ 1-10
6. เมือนับถึง 10 วินาที ให้ถอดสายแลนที่ Port แลนของอุปกรณ์ UBIQUITI ออก แต่มือที่กดปุ่ม Reset ยังกดค้างอยู่ ( ตรงนี้หมายความว่าให้ตัดไฟเลี้ยงอุปกรณ์ให้ดับสนิท ) จากนั้นเสียบสายแลนเข้าไปใหม่ ( มือที่กดปุ่ม Reset ยังค้างอยู่ ) ให้นับ 1- 10 อีกครั้ง จากนั้นให้ปล่อยมือที่ปุ่ม Reset ออก ก็เป็นอันจบกระบวนการ สถานะในตอนนี้คือไฟ Power และ ไฟแลนจะต้องติดทั้งคู่
7. กดปุ่ม Sent ที่ Software TFTP Client เพื่อส่ง Firmware เข้าไปที่ตัวอุปกรณ์ ทั้งนี้ไม่ได้หมายความว่าทำตามขั้นตอนทั้งหมดแล้ว จะสามารถกู้ได้ทุกครั้ง
องค์ประกอบที่สามารถส่ง Firmware ได้และกู้คืนสำเร็จ
7.1 เมื่อทำถึงข้อ 6 แล้ว จะต้อง Ping IP Default 192.168.1.20 เจอไม่มี TIME OUT ด้วยนะครับ ( มีนิดหน่อยไม่เป็นไร )
7.2 เมื่อจบข้อ 6 แล้ว ให้สั่งเกตุไฟที่ตัวอุปกรณ์จะต้องขึ้นสถานะ กระพริบสลับไม่หยุด เหมือนไฟดิสโก้
7.3 เมื่อครบองค์ประกอบ 7.1 , 7.2 ให้กดปุ่ม Sent Firmware ได้เลย สั่งเกตุที่ SOFTWARE TFTP จะมีสถานะบอกว่ากำลังส่ง Firmware
8. หลังจากส่ง Firmware สำเร็จไฟสถานะที่อุปกรณ์จะกระพริบอยู่เกือบ 5 นาที ตรงนี้สำคัญมาก ไฟห้ามดับหรือไฟตกเด็ดขาด มิเช่นนั้นชิวิตคุณจะเปลี่ยนไปทันที