Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• สอบถามเรื่อง mikrotik 750 เอาไปเสียบกับ สวิส 10/1000 ครับ
    เริ่มโดย denmobile
    Read 7,404 times

สอบถามเรื่อง mikrotik 750 เอาไปเสียบกับ สวิส 10/1000 ครับ
พอดีไปเจอมา ครับ เวลาเราเทสสปีด จาก เล้าเตอร์บอร์ดแล้วเสปีดอะไรก็มาปรกติเหมือนที่เรา สร้างโปรไฟล์ครับ แต่พอเราเอาสายแรนจากเลาเตอร์บอร์ดไปเสียบเข้ากับสวิสฮับ 10/1000 ของ tp-link โน๊คบุคบางเครื่อง เชื่อมต่อมาๆหลุดๆ บางเครื่องเทสสปีด มาไม่ถึง เม็ก ทั้งๆที่เรากำหนดให้มา 10M/1M นะครับ มันจะเกี่ยวกับ 10/100 ของ mikrotik 750 กับ 10/1000 ของ tp-link ไม่แมด กันหรือเปล่าครับ

yod

สวิตซ์มีปัญหาหรือเปล่าครับ ลองเอา notebook ที่มีปัญหาต่อตรงเข้า router แล้ว test speed ดูครับ

ส่วน 10/100 เอาไปใช้ร่วมกับ 10/100/1000 มันจะวิ่งที่ความเร็วเท่ากับตัวต่ำสุดครับ

เรื่อง สวิสผมไม่แน่ใจเหมือนกันครับว่าจะมีปัญหาหรือป่าวแต่รู้สึกว่าเขาพึ่งเปิดกล่องใหม่มาซิงๆ ผมยังไม่ได้ลองเอาโน๊ตบุคที่มีปัญหามาต่อตรงกับเล้าเตอร์บอร์ดโดยตรงครับมีแต่เอาโนตบุคของผมเทสดูทั้งต่อตรงกับสวิส หรือต่อเข้าเล้าเตอร์บอด ก็ปรกติดีอยู่ครับไม่มีปัญหาครับ ส่วนเรื่องสวิสนี่เวลา เล้าเตอร์ของเรา จ่ายเป็น 10/100 มันก็ออกเน็ต อยู่ใช้ปะครับไม่เกี่ยวว่าจะ ต้องเป็น 10/1000 เหมือนกันใช้มะครับ ถ้าเป็นอย่างที่คุณยอกพูดมาเดียวผมลองไปเอาโน๊ตบุคที่มีปัญหาไปเทสที่เล้าเตอร์บอร์ดโดยตรงดู ถามอีกทีครับ เกี่ยวกับพอร์ตแรนของคอมแต่ละเครื่องนี่เกี่ยวหรือป่าวครับ ที่ไม่รองรับ 10/1000 หรือว่าใส่กันได้หมดครับ

yod

คือมองง่ายๆเหมือนท่อน้ำในบ้านครับ สมมุติมันขนาด 100 หุน ท่อน้ำจากการประปาสมมุติ 7 หุน น้ำมันก็ไหลผ่านเข้ามาสบายๆ แต่ได้เต็มที่ก็คือ flow ของน้ำจากท่อขนาด 7 หุน เว้นแต่ว่า ท่อน้ำในบ้านเราแค่หุนเดียว อันนี้คือจะได้ flow ของท่อน้ำ 1 หุนครับ

ปัญหาเรื่องเกี่ยวกับระบบเครือข่ายมีหลายสาเหตุครับ ต้องค่อยๆไล่ตรวจสอบทีละจุดครับ

ขอบคุณมากครับคุณยอด เดี่ยวยังไงผมลองไปไล่ปัญหาดูก่อนแล้วจะมารายงานผมครับ

ได้คำตอบแล้วครับ ดูเหมือน userman มันไม่จำค่า แบนวิทที่เราแก้ไขไปใหม่ครับ มันก็เลยปล่อยเน็ต ตามค่าที่เรา จำกัดความเร็วแต่แรก ผมใช้ เวอร์ชั่น 5.17 อะครับ มันบัคหรือป่าว เลยต้องลบ user ที่ทำไว้แล้วทิ้งแล้วสร้างใหม่ถึงจะดี ครับ

การจำกัดความเร็วขึ้อยู่กับว่าเราจำกัดที่ไหน ที่ userman , user profile หรือ server profile ถ้าอยากรู้ว่าแต่ละ user ได้ความเร็วเท่าไรก็ดูที่ queues