Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,610
กระทู้ทั้งหมด
10,044
หัวข้อทั้งหมด
4,720

• จำเป็นไหมครับที่ Router board ต้องเป็น ​PPOE Client เพื่อทำ Hotspot
    เริ่มโดย lingsnoinaruk
    Read 7,343 times

สามารถรับ Fix ip จาก Router แล้วมาแจก DHCP Hotspot เองได้ไหมโดยที่ mikrotik Router board ไม่ต้องเป็นตัว Conection เอง

ไม่จำเป็นครับ สามารถใช้เราเตอร์เป็นวง 192.168.1.xx เพื่อแจกไอพีในออฟฟิต หรือใช้งานส่วนตัวได้ครับ
ส่วน Router board สามารถรับไอพีจาก เราเตอร์ แล้วทำเป็น hotspot เพื่อให้คนอื่นใช้ ในวง 192.168.88.xx

ขอบคุณครับ แล้วไม่ทราบว่าต้องตั้งค่ายังไงบ้างครับ

yod
สวัสดีครับ

ข้อดีของการใช้ RouterBoad เป็น Gateway คือ เราจะ remote มาจากข้างนอกได้ครับ ไม่ต้องไปทำ forward port ที่ตัว modem router cละรองรับ dynamic dns ได้หลายค่าย เพราะค่าย dyndns มันต้องเสียตังค์แล้วครับ รวมถึง nat session จะได้สูงกว่า modem router ค่อนข้างเยอะ

ข้อเสียคือ ต้อง set ตัว modem router เพิ่มเติม และ ถ้ามีการ config อุปกรณ์ต่างๆ ที่ต่อพ่วงกับ modem router ไว้แล้ว เช่น forward port ต้องทำใหม่หมดเลยครับ รวมถึงถ้าทำระบบ hotspot และมีกล้อง ip อยู่ในวงด้วยก็ต้องทำการ bypass ครับ

ถ้าต้องการต่อเข้ากับ modem router เลย และให้ตัว modem router เป็น gateway ให้แก้ ip เป็น 192.168.2.1 และเข้า winbox --> ip --> dhcp client จะมีอยู่รายการนึง ให้ enable ขึ้นมาครับ