Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,591
กระทู้ทั้งหมด
10,018
หัวข้อทั้งหมด
4,705

• การ Config Ubiquiti Nano Station M2 เพื่อรับสัญญาณ True Wifi Hotspot
    เริ่มโดย yod
    Read 144,253 times
yod

การ Config Ubiquiti Nano Station M2 เพื่อรับสัญญาณ True Wifi Hotspot

ในกรณีที่ต้องการขยายการรับสัญญาณ True Wifi หรือ Wifi Hotspot เจ้าอื่นๆที่เรามี Account เพื่อให้ได้สัญญาณที่ดีขึ้น เสถียรขึ้น

ข้อดีของการใช้อุปกรณ์ Access Point รุ่น Ubiquti Nano Station Loco M2 ในการรับสัญญาณ Wireless คือ อุปกรณ์ติดตั้งภายนอกอาคาร สัญญาณที่ถูกส่งมาจากระบบ Hotspot ไม่โดนลดทอนไปกับกำแพงหรือสิ่งกีดขวางครับ และยังสามารถต่อเข้ากับ Switch/Hub เพื่อแยก Port ให้กับเครื่องๆอื่นๆมาเชื่อมต่อได้อีก โดยเครื่องใดเครื่องนึง Login เครื่องอื่นก็จะสามารถเข้าใช้งานได้เลยครับ แต่ Speed ที่ได้จะหารกันตาม Package นะครับ

ตัวอย่างจะเป็นการ Config อุปกรณ์ Ubiquiti Nano Station Loco M2 ซึ่งสามารถใช้วิธีการ Config นี้กับอุปกรณ์ Ubiquiti รุ่นอื่นๆ ที่ลงท้ายด้วย M2 ได้เช่นกัน โดยใช้ Fimware Version 5.5 ครับ

1. เชื่อมต่อ Access Point เข้ากับ Computer โดยต่อผ่าน POE

2. Fix IP ให้กับเครื่อง Computer
ในกรณีใช้ Windows XP --> การ Fix IP ให้กับ Windows XP
กรณีใช้ Windows 7 --> การ Fix IP ให้กับ Windows 7

3. เปิด Internet Explorer พิมพ์ 192.168.1.20 ที่ URL

สำหรับ version ใหม่ๆ จะมี error ตามนี้ Click Continue ครับ

User: ubnt
Password: ubnt
เลือกประเทศเป็น United State

4. เข้า Menu Network

เลือก Network Mode: Router

WAN Network Setting
WAN Interface: WLAN0
WAN IP Address: DHCP
NAT: Enable

LAN Network Setting
IP Address: 192.168.2.1
DHCP Server: Enable
Range Start: 192.168.2.100
Range End: 192.168.2.110

Click [Change]

5. เข้า Menu Wireless

Wireless Mode: Station
Click [Select]

จะมีหน้าจอให้เลือกสัญญาณ Wireless ที่จะเกาะครับ จากตัวอย่างจะเป็นการเลือกเกาะสัญญาณ True Wifi โดยจะเลือกเกาะตัวที่มีค่า Signal ติดลบน้อยที่สุด (ยิ่งติดลบมา ค่าสัญญาณยิ่งไม่ดี)

จากนั้น Click [Lock to AP]

จะกลับมาที่หน้า Wireless อีกครั้ง จากนั้น Click [Change] และ Click [Apply] จะอยู่ตรงด้านบน

6. ดึงปลั๊กที่ตัว Access Point ออก และเสียบกลับเข้าไปใหม่

กำหนด IP Address จากข้อ 2 กลับไปเป็น Optain an IP address automatically และ Obtain DNS server address automatically

ดูที่ Local Area Status จะได้ IP เป็น 192.168.2.xx ซึ่งแจกมาจาก Access Point ครับ

7. เข้าหน้าจอ Config อุปกรณ์ Access Point ใหม่อีกครั้ง ด้วยการพิมพ์ IP 192.168.2.1 ที่ Internet Explorer เพื่อตรวจสอบ Status
ที่หน้า Main

Click ที่ DHCP Client จะต้องได้ IP มาจากผู้ให้บริการ Internet ครับ จากตัวอย่าง True Wifi ให้ IP มาเป็น 10.x.x.x ในกรณีที่ไม่ได้ IP แสดงว่าอุปกรณ์ Access Point เรายังไม่สามารถเกาะสัญญาณ True ได้ ให้ดู Signal Strength ที่มุมขวาบน ต้องห้ามเกิน -88 ไม่งั้นจะไม่สามารถเกาะสัญญาณได้ ให้ปรับทิศอุปกรณ์ Ubiquti แล้วกด Refresh เรื่อยๆเพื่อได้สัญญาณที่ดีที่สุดครับ

8. ทดสอบเข้า Website จะเข้าหน้าจอ Protal ของผู้บริการค่าต่างๆ ตัวอย่างจะเป็นของ True Wifi

เรียบร้อยครับ  ;D ;D

siamrat
สามารถใช้กับ Ubiquiti Nano Station M5 ได้ไหมครับ
พอดีว่าผมซื้อรุ่น M5 มาครับ หาคู่มือแบบนี้ไม่ได้

yod

true wifi จะปล่อยสัญญาณย่านความถี่ 2.4ghz ครับ Ubiquiti Nano Station M5 เป็นย่านความถี่ 5GHz ไม่สามารถใช้งานร่วมกันได้ครับ

อยากทราบ วิธีตั้งค่า  นาโนสเตชั่นm2 บนวินโด้7  ครับ ผมลองทำแล้ว   ไม่ใด้ครับ

yod

Ubiquiti Nano Station M2    ถ้าตั้งภายในชายคาบ้าน ต้องใช้ตัวกันฟ้า หรือเปล่าครับ

ตอนนี้ผมใช้นาโน m2รับไวไฟมา  เซ็ดเป็นโหมด  station คือมันลงสายแลน  อย่างเดียวครับ   ถ้าผมต้องการกระจายต่อ  ให้กับมือถือ  ผมควรทำแบบใหนครับ  นาโนm2รับมากระจายต่อ ด้วยตัวมันเองใด้ใหมครับ  ขอบคุณผู้รู้ที่ช่วยตอบครับ

ถ้าผมติดตั้ง Ubiquiti m2 หลายๆจุดไกล้กัน จะมีปัญหาอะไรไหม จะรบกวนสัญญาณไวเลสตัวอื่นไหมครับ ผมจะติดตั้งที่โรงงาน สัก 10 จุดอะครับ แต่กลัวสัญญานจะไปรบกวน ของเดิมที่มีแล้วอยู่ 3 จุด อะครับ
ขอบคุณมากครับ

ขอปรึกษาหน่อยครับพอดีผมเพิ่งซื้อ Nsm2 ตัวใหญ่มา รับ Truewifi ที่อยู่หางประมาณ 300 เมตร ผมติดไว้บนหลังคาบ้านซึ่งไม่สูงมากแต่พนหลังคาครับ แต่ไม่สูงเท่าเสาของ truewifi จากรูปค่าของสัญญาณแบบนี้สามารถเชื่อมได้ไหมครับ พอดีเชื่อมแล้วเข้าเน็ตไม่ได้ครับหรือเข้าแล้วช้ามากๆ กลัวซื้อมาใช้ไม่ได้ครับ ขอบคุณครับ

image post