Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• ใครรู้วิธีการทำ port mapping บน Mikrotik RB-751 เครื่องปลายทางไม่สามารถรองรับ Forward port
    เริ่มโดย akthan
    Read 7,321 times

>:( ใครรู้วิธีการทำ port mapping หรือ Incoming or outgoing บน Mikrotik RB-751 เครื่องปลายทางไม่สามารถรองรับ Forward port โดยใช้ NAT Rule

yod

สวัสดีครับ

nat rule มันเป็น function นึงของ router ครับ ถ้า ip 1 public ip แต่ ต่อออกหลายๆ lan ip ต้องใช้ nat ครับ

ลองทดสอบแบบง่ายๆ ให้ขา wan ของ router เป็น fix ip อะไรซักอย่างครับ แล้วต่อเข้ากับ computer ส่วนขา lan (eth2-5) ต่อเข้าอุปกรณ์ โดย ip ที่ขานี้เป็น ip คนละ subnet กับขา wan นะครับ

น่าจะ config อะไรผิดซักอย่างครับ port ชนกันหรือเปล่าครับ