Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• Review อุปกรณ์ Access Point Deliberant APC-2Mi ความเร็ว 300Mbps
    เริ่มโดย yod
    Read 28,190 times
yod

Review อุปกรณ์ Access Point Deliberant APC-2Mi กำลังส่ง 1W ความเร็ว 300Mbps

สวัสดีครับ

ทางร้าน Sysnet มี Product ใหม่มานำเสนอครับ  :D เป็นอุปกรณ์ Access Point กำลังส่งสูงจาก Deliberant รุ่น APC-2Mi

Deliberant APC-2Mi อุปกรณ์ Access Point สำหรับใช้งานในย่านความถี่ 2.4GHz กำลังส่งแบบ High Power สูงสุดถึง 30 dBm (1,000mW) มาตรฐาน IEEE 802.11 b/g/n ความเร็วสูงสุด 300 Mbps มาพร้อม POE อุปกรณ์ฝากไฟไปกับสาย Lan (Power Over Ether) รองรับการทำงานใน Mode Access Point, Access Point WDS, Station และ Station WDS , Virtual radios (VSSID) มีเทคโนโลยี iPoll ซึ่งจะเป็นการใช้งานในกรณีที่ทำเป็น Point To Multi Point คือจัดสรรเวลาในการคุยกันระหว่าง Access Point แต่ละตัวครับ ถ้าเป็นของ Ubiquiti ก็ประมาณ AirMax ครับ  ;D

และอีกอย่างนึงคือการ Manage อุปกรณ์ผ่าน WNMS Cloud ขออธิบายคร่าวๆ ก่อนนะครับ เป็นการ View Report, ตรวจสอบ Alert, Backup, Upload ค่า config หรือ Monitor ตรวจสอบการทำงานอุปกรณ์ผ่าน Internet ได้เลย ซึ่งเดี๋ยวผมจะมา Review ในส่วนนี้กันอีกครั้งครับ  ;D

Package อุปกรณ์ครับ

อุปกรณ์ในชุดก็จะมี POE แบบ Passive 24VDC, เสา Omni 3dBi 2 ต้น และคู่มือ

ตัว Access Point เคสจะเป็นเหล็ก (ดูถึกๆซักหน่อย  ;D) Port Lan 10/100Mbps จำนวน 1 Port ปุ่ม Reset และ Jack Adapter ตัวเมีย ไว้สำหรับจ่ายไฟ 12VDC เข้าโดยตรง

LED Display แสดงสถานะ Power, Lan และ Signal Strength

หัวต่อเสาอากาศแบบ SMA 2 ต้น สามารถปรับเปลี่ยนเป็นเสาต้นใหญ่กว่าได้ เพราะของเดิมจะแค่ 3dBi ครับ ทางร้านได้ทดลองใช้งานร่วมกับเสา PCI ANT-IN-08-B Gain 8dBi สามารถขยายระดับสัญญาณได้ไกลขึ้น

อุปกรณ์เมื่อประกอบเสา

ใต้อุปกรณ์มีที่ยึด เผื่อไว้แขวนกับผนังหรือฝ้าครับ

หน้าจอ Config ของอุปกรณ์

Default IP Address ของยี่ห้อนี้จะเป็น 192.168.2.66 User=admin และ Password=admin01 (เดายากน่ะเนี้ย  :D)

ตอนเข้าหน้า Config ครั้งแรกให้เลือก Country เป็น United State นะครับ ถ้าเลือกประเทศอื่นจะมีการอ้างอิงกำลังส่งสูงสุดของประเทศนั้นๆ

หน้าจอ Status (แก้ IP Address แล้ว)

Network จะมี 2 Mode ให้ใช้คือ Bridge และ Router

หน้า Wireless ปรับกำลังส่ง และ Security ที่หน้านี้ครับ

อุปกรณ์รองรับ Client Isolation ทำให้ไม่สามารถเชื่อมต่อข้ามเครื่องลูกข่ายระหว่าง Wireless ได้ เป็นการป้องกันการ Share File ไม่ให้ Traffic ใน Wireless มากเกินไป

เวลา Apply ก็จะมี Popup เล็กๆว่าเราเปลี่ยนอะไรไปมั้ง

รองรับ Virtual AP List และ Wireless Access Control List เป็นการ Lock การเชื่อมต่อตาม MAC Address ของเครื่องลูกข่าย

ทำ Traffic shaping ได้ ตาม IP Address หรือทั้งหมดที่เชื่อมต่อ เดี๋ยวทดสอบจะแจ้งผลอีกทีว่าตัดความเร็วได้เป๊ะหรือเปล่า

รองรับ WNMS ครับ เชื่อมต่อเข้ากับ Server ของ Amazon

Tool ที่ทาง Deliberant มีมาให้ใช้

Antena alignment ยังไม่ได้ลองครับ  :P

Site survey สำหรับตรวจสอบว่าพื้นที่แถวที่เราติดตั้งใช้ Channel อะไรกัน จะได้เลี่ยงๆ แต่ถ้าเลี่ยงไม่ได้ ก็จัดหนักไปเลยครับ

Ping ก็ไม่มีอะไรครับ Ping ไปหาอุปกรณ์อื่นๆ สามารถปรับค่า Package ได้

Traceroute ก็คือ tracert ของ windows ละครับ ไว้ตรวจสอบว่า net เราไปหลุดที่ hop ไหนมั้ง

Spectrum analyzer

Check ระดับสัญญาณด้วย inSSIDer ครับ ในห้าง Zeer สัญญาณ 2.4GHz เพียบเลย  :o

ส่วนนี้คือ WNMS Cloud ครับ ผมสมัครสมาชิกเอาไว้ จากนั้นก็ Monitor โดยต่อ Internet จากอีกที่นึง ไว้ผมจะ Review กันอีกทีนะครับ ดูรูปเรียกน้ำย่อยไปก่อน

อุปกรณ์น่าใช่มากเลยครับ เป็น Access Point ที่มี POE ในชุดและเป็นมาตรฐาน Wireless N ความเร็ว 300Mbps กำลังส่งก็สูง ที่ราคาไม่แพง เหมาะกับการติดตั้งระบบ Hotspot หรือไว้กระจายสัญญาณ Wireless ภายในอาคารได้เป็นอย่างดี อุปกรณ์รองรับ Mode WDS ทำให้ใช้งานในลักษณะ Repeater ได้โดยไม่ต้องลากสาย Lan และสามารถ Manage อุปกรณ์ผ่าน WNMS Colud ได้ ซึ่งเทคโนโลยีนี้กำลังมาแรงมากครับ

อ้อ... Deliberant เป็น Product จากประเทศลิทัวเนีย อยู่แถวกลางๆของทวีปยุโรปครับ  ;D ;D ;D