Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• วิธีการ Config อุปกรณ์ Deliberant APC-2Mi ใน Mode Access Point
    เริ่มโดย yod
    Read 60,578 times
yod

วิธีการ Config อุปกรณ์ Deliberant APC-2Mi ใน Mode Access Point

ประเดิมอุปกรณ์ยี่ห้อใหม่ครับ ด้วยรุ่น APC-2Mi  ;D ;D ;D

1. เชื่อมต่อ Computer เข้ากับอุปกรณ์ Access Point โดยต่อเข้ากับ POE Passive

2. เนื่องจากตัว Access Point จะไม่แจก IP ให้เรา ต้อง Fix IP Address ให้กับเครื่อง Computer

กำหนดเป็น IP Address 192.168.2.44

ในกรณีใช้ Windows XP --> การ Fix IP ให้กับ Windows XP
กรณีใช้ Windows 7 --> การ Fix IP ให้กับ Windows 7

3. เปิด Internet Explorer พิมพ์ url: 192.168.2.66 (IP Default ของอุปกรณ์ Deliberant)

โดย User=admin
Password=admin01

Click [Login]

4. จะมี Popup เล็กๆโผล่ออกมา เลือก I Agree และ Country เป็น United states
Antenna gain: 3 (ถ้าเปลี่ยนเสาก็เลือกกำหนดตา Gain ของเสาที่ใช้เลยครับ)

Click [OK]

5. เข้า Menu Configuration --> Network
กำหนด
IP Address: 192.168.1.21 (IP Address ที่จะใช้)
Subnet mask: 255.255.255.0
Default gateway: 192.168.1.1 (Gateway ตัวที่ออก Internet)
DNS Server: 192.168.1.1

จากนั้น Click [Save & Apply] จะมี Popup โผล่ขึ้นมาอีก

อุปกรณ์จะทำการ Reboot แป๊บนึง ระหว่างนี้เปลี่ยน IP Address ที่ Card Lan ของ Computer เป็น 192.168.1.60 ครับ
การเปลี่ยนตามข้อ 2 เลยครับ

6. พิมพ์ 192.168.1.21 ที่ Internet Explorer อีกครั้ง จะเข้าหน้า Config อุปกรณ์ใหม่

7. เข้า Menu --> Configuration --> Wireless
Wireless mode: Access Point
Security: WPA ก็พอครับ
Passphase: รหัสผ่าน
Encryption: auto
Tx power (dBm) : กำหนดกำลังส่งของสัญญาณ ตรงนี้มีผลกับความเร็วที่ได้นะครับ ถ้าระยะไม่ไกลไม่ต้องแรงมาก แค่พอประมาณ
Enable ATPC: ให้เอาเครื่องหมายถูกออกครับ
Client isolation: ในกรณีที่ไม่ต้องการให้เครื่อง Computer ที่เชื่อมต่อ Wireless แชร์ไฟล์หากัน ให้ Click เครื่องหมายถูก

จากนั้น Click [Save & Apply]

8. หลังจากจบข้อ 7 แล้วก็ใช้งาน Wireless ได้แล้วครับ แต่แถมอีกข้อคือ Traffic shaping หรือจำกัดการ Upload/Download ให้กับเครื่อง Computer ที่ทำการเชื่อมต่อ Wireless

เข้า Menu Configuration --> Traffic shaping
Traffic shaping mode: Limit all traffic
Click เครื่องหมายถูกที่ Enable download shaping
Download limit (kbps) จากตัวอย่างผมกำหนดเป็น 1024 ครับ

จากนั้น Click [Save & Apply]

ทดสอบ

เชื่อมต่อสัญญาณ Wireless

ที่หน้า Status จะมีการแจ้งว่ามีใครมาเกาะ Wireless มั้ง

ลอง Test Speed ครับ ตัดเป๊ะๆ

เรียบร้อยครับ  ;D ;D ;D

อยากทราบว่า อุปกรณ์ Deliberant APC-2Mi  จะรองรับจำนวนของเครื่องที่มาเกาะใช้ได้ประมาณกี่เครื่องครับ
กำลังคิดปรับเปลี่ยนในห้องเรียนอยู่ครับ มีเครื่องคอมประมาณ 40-50 เครื่องต่อห้องเรียนครับ
:'( :'(

yod

สวัสดีครับ

รายละเอียดตรงนี้ยังไม่ทราบเลยจริงๆครับ เดี๋ยวทางผมขอตรวจสอบอีกทีนะครับ  ;D

yod

ลองทดสอบแล้วครับ ได้ประมาณ 30 เครื่องพร้อมๆกันครับ

แนะนำเสาด้วยครับ APC-2M และสามารถเซ็ตเป็นแบบ diversity ได้หรือไม่ครับ

เทียบกับPicoStation M2HP  แล้วอันไหนน่าใช้กว่าครับ

ขอบคุณครับ

yod

Pico Station เป็นอุปกรณ์ Outdoor สามารถติดตั้งภายนอกอาคารได้เลยครับ ความเร็วอยู่ที่ 150Mbps ส่วนอุปกรณ์ Deliberant APC-2Mi เป็นอุปกรณ์ภายในอาคารครับ ถ้าภายนอกอาคารมีช๊อตครับ  ;D ;D ความเร็ว 300Mbps