Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• ขอความช่วยเหลือครับ mikrotik 1100AH
    เริ่มโดย snomter
    Read 7,064 times

พอดีผมได้ซื้อ mikrotik 1100AH มาใช้ ซึ่ง internet ของผมเป็น แบบ leaseline (ทาง tot นำ router cisco มาวาง เป็นปลายทางให้ )ผมใช้สาย lan ต่อเข้ากับ port 1 ของ mikrotic ซึ่งได้ config  dhcp client มาเรียบร้อยแล้ว แต่ว่าผมได้ทดลองใช้ ปรากฎว่า เข้า internet ได้เป็น บาง เวบ และช้ามาก หลุดบ่อย นะครับ แต่ถ้ากลับมาใช้เป็นตัว router เดิม การใช้เน็ต เป็นปกติ นะครับ ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไร หรือว่าผม config ผิด นะครับ พอดีว่า เป็น มือใหม่ จริงๆ  ;D
ขอบคุณมากครับ  

yod

แก้ router ของ tot เป็น ip อะไรครับ ถ้าเป็น 192.168.1.1 ให้เปลี่ยนเป็น 192.168.2.1 แทนครับ

เปลี่ยน ip ตัว mikrotik แล้วครับ แต่ ที่นี้ เข้าจาก winbox ไม่ได้เลย  ??? งานเข้าเลย  ต้องส่งเครื่องไปรีเซ็ต มั้ย พี่

yod

เปลี่ยน IP ตัว Mikrotik ต้องสร้าง DHCP Server รวมถึง Hotspot ใหม่ด้วยนะครับ

yod

ผมทำวิธีไว้ในหัวข้อ router board ให้แล้วครับ รูปจะเยอะซักหน่อยนะครับ ;D ;D