Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,601
กระทู้ทั้งหมด
10,032
หัวข้อทั้งหมด
4,714

• การแก้ไข IP Address ของอุปกรณ์ Mikrotik RouterBoard
    เริ่มโดย yod
    Read 17,849 times
yod

การแก้ไข IP Address ของอุปกรณ์ Mikrotik RouterBoard

หัวข้อนี้จะเป็นการแก้ไขค่า IP Address ของอุปกรณ์  Mikrotik RouterBoard ครับ ซึ่งโดยปกติทางผมจะ Set ให้เป็น IP Address 192.168.1.1 ไว้ บางทีทางลูกค้าต้องการเปลี่ยนเป็น IP อื่นๆ เพื่อเชื่อมต่อกับ Router ตัวอื่นๆทีขา Wan อีกที ที่เป็น IP Address: 192.168.1.1 ครับ จะได้ไม่ชนกัน

จากตัวอย่างผมจะแก้ไขเป็น 192.168.2.1 นะครับ

1. Login เข้า Winbox --> Menu IP --> Address

Double click รายการขึ้นมา แก้ไขเป็นตามรูปครับ

2. เข้า Menu IP --> DHCP Server

ลบรายการที่มีออก

Click DHCP Setup

ทำตามรูปเลยนะครับ

3. เข้า Menu IP --> Hotspot

ที่ Tab Server ลบรายการของเดิมที่ผมสร้างไว้ออกครับ

ที่ Tab Server Profiles ลบรายการ hsprof1 ออกครับ

กลับไปที่ Tab Servers อีกครั้ง Click Hotspot Setup

ทำตามรูปอีกเช่นกันครับ

หลังจาก Finish ให้ Click Disable (เครื่องหมายกากบาท) ที่ hotspot1 ก่อนนะครับ ทดสอบออก Internet ให้เรียบร้อยก่อนแล้วค่อยกลับมา Enable

เข้าที่ Tab Server Profiles

Double Click hsprof1 เข้าที่ Tab Login เลือกตามรูป แล้ว Click [Apply]

เข้าที่ Tab Radius เลือก Use Radius แล้ว Click [OK]

4. เข้า Menu IP --> Firewall --> NAT ลบรายการของเดิมที่เป็น IP: 192.168.1.0/24 ออกครับ

5. จากนั้นดึงสาย Lan ออกจาก Computer แล้วเสียบกลับเข้าไปใหม่ Computer จะได้ IP ใหม่มาครับ

เรียน คุณยอด
ผมลองเปลี่ยน ip mikrotik ตามที่เขียนในบอร์ดแล้วนะครับ  ผมกำหนดประมาณนี้ครับ ปัญหาคือ ตอน ping สามารถออก Internet ได้ปกติครับ แต่เข้าหน้าเวปไม่ได้ครับ งงมากครับ แต่ถ้าเซต hotspot เสร็จแล้วแล้วเปิด ระบบ hotspot ไม่มีปัญหาครับ เข้าเล่น internetได้ปกติ แต่เวลาปิดระบบ hotspot ต้องการให้ออกเน็ตเลยไม่ได้นะครับ  คุณยอดครับ ถ้าเราจะให้ตัว  mikrotik เป็น ip อื่น ที่ ไม่ใช่ 192.1681.1 หรือ 192.168.2.1 ได้ไหมครับ อยากให้เป็นประมาณ 192.168.1.9 หรือ 192.1682.250 ได้ไหมครับ

เวลา ping แล้วออก internet

yod
ลบ DHCP Server และ DHCP Server --> Network ออกให้หมดครับ แล้วค่อยสร้าง DHCP Server ใหม่อีกครั้งครับ

yod

ถ้าไม่ได้ยังไง นัดให้ผม remote ไปตรวจสอบให้ได้นะครับ

ครับ ขอบคุณมากครับ เดี่ยวลองทำดูอีกครั้งครับ