Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,591
กระทู้ทั้งหมด
10,018
หัวข้อทั้งหมด
4,705

• วิธีการ Config อุปกรณ์ Linksys RV042 เพื่อเชื่อมต่อ Internet
    เริ่มโดย yod
    Read 164,995 times
yod

การ Config อุปกรณ์ Linksys RV042 เพื่อเชื่อมต่อ Internet

อุปกรณ์ Linksys RV042 หรือที่เรียกว่า Load Balance Router คุณสมบัติเด่นๆ จะมีดังนี้ครับ

1. เชื่อมต่อ Internet ได้ 2 สาย เพื่อจะได้แยกเส้นแต่ละ application หรือ port ในการเพิ่มความเร็วและทำเป็น Backup Mode ในกรณีที่ Internet สายใดสายหนึ่งหลุด จะไปใช้สายที่เหลืออัตโนมัติเพื่อไม่ให้การเข้า Internet ขาดช่วง เพราะฉะนั้นถ้าให้ดีควรจะเลือก ISP ต่างยี่ห้อกัน
2. Bandwith Management เพื่อแบ่ง Bandwidth ให้แต่ละเครื่องที่ Connect เข้ามา เพื่อไม่ให้แย่ง Bandwidth กันครับ ไม่งั้นคนนึง Load Bit จะไปแย่ง Bandwidth คนเข้า Web หรือ Check Mail  
3. ทำ VPN ได้ถึง 50 Tunnels
4. ในกรณีที่ต้องการเก็บ Log การเข้า Internet ของ User ตาม พรบ.2550 สามารถต่อเชื่อมกับโปรแกรม Link Logger, Kiwi Syslog ก็ได้ครับ

วิธีการ Setup ตัวอุปกรณ์มีดังนี้ครับ

1. เชื่อมต่ออุปกรณ์ RV042 กับ Computer ด้วยสาย Lan จากนั้นเปิด Internet Explorer เข้าที่ 192.168.1.1 ใส่ Username: admin Password: admin จะปรากฏหน้า System Status

2. เข้าที่หน้า Setup --> Network เพื่อ Config การเชื่อมต่อกับ Internet

3. ที่ช่อง WAN1 ใส่ Username/Password จากผู้ให้บริการ Internet (ISP)

4. ในกรณีที่มีคู่สาย Internet อีกสายให้กำหนดค่าที่ WAN2

5. เมื่อทำการ Config ค่าเรียบร้อยแล้ว Click Save Setting

6. กลับไปที่หน้า System Summary ในกรณีที่ต่อสาย Internet (สาย Lan ที่ต่อมาจาก Modem และ Modem จะต้อง Set ให้เป็น Mode Bridge ดูรายละเอียดได้ที่ Link) เข้ากับ Port WAN1 แล้ว จะมีสถานะแสดงดังรูป ถ้าปรากฏหมายเลข IP ที่ WAN1 และ DNS แสดงว่าสามารถเข้า Internet ได้แล้วครับ แต่ถ้ายังเป็น 0.0.0.0 อยู่ ให้ตรวจสอบ UserName/Password ของ ISP และ Modem ได้ถูก Set เป็น Mode Bridge แล้วหรือยัง

การตั้งค่าเพื่อให้สามารถ Remote เข้ามา Setup อุปกรณ์จากภายนอกได้

7. ตั้งค่า เพื่อสามารถ Remote เข้าไป Config อุปกรณ์ผ่าน Internet ได้
ที่ Menu Firewall --> General

8. เปิดสิทธิการ Remote ด้วยการ Click Enable ที่ Remote Management

9. โปรแกรมจะโชว์ Popup เพื่อให้เปลี่ยน Password ให้ทำการเปลี่ยน Password

10. ให้กลับเข้ามาหน้าจอ  Firewall --> General อีกครั้ง แล้วให้ Click Enable Remote Management กำหนด Port เป็น 8080

หรือจะใช้ Dynamic DNS ก็ได้ครับ ไม่ต้องคอยให้คนเข้ามาดู WAN IP ที่อุปกรณ์ RV042  หัวข้อนี้ผมจะค่อยๆทยอยลงใน Webboard นะครับ  ;)

แล้ว กรณีที่ ใช้ Dual Wan ก็ ทำตามด้านบน จากมาข้อสอง Wan 2 ก็ใส่ iSP ไปเหมือนกัน แล้วทดสอบได้เหมือนกันเลยรึเปล่าครับ

แล้ว เวลาที่เราจะทำเนีย เราจำเป็นต้องเปลี่ยน Getway ของ Router นั้นมั้ย เช่น เสียบ Modem ที่ 1 เข้าไป Config ให้มันเป็น Brige mode แล้วเปลี่ยน Getway จาก 192.168.1.1 เป็น 192.168.1.2

แล้ว เวลาที่เราจะทำเนีย เราจำเป็นต้องเปลี่ยน Getway ของ Router นั้นมั้ย เช่น เสียบ Modem ที่ 2 เข้าไป Config ให้มันเป็น Brige mode แล้วเปลี่ยน Getway จาก 192.168.1.1 เป็น 192.168.1.3

แล้ว ก็ เสียบ Modem สองตัวเข้า RV042 แล้วจาก RV042 เข้ามาที่ ฮับ แล้ว ในฮับ เข้ามายังเครื่องเรา

ผมทำถูกต้องไหมครับ หรือไม่จำเป็นต้อง เปลี่ยน Gateway ..

yod

สวัสดีครับ

แล้ว กรณีที่ ใช้ Dual Wan ก็ ทำตามด้านบน จากมาข้อสอง Wan 2 ก็ใส่ iSP ไปเหมือนกัน แล้วทดสอบได้เหมือนกันเลยรึเปล่าครับ
หมายถึง 2 คู่สาย แต่เป็น ISP เจ้าเดียวกันใช่มั้ยครับ ได้เหมือนกันครับ

แล้ว เวลาที่เราจะทำเนีย เราจำเป็นต้องเปลี่ยน Getway ของ Router นั้นมั้ย เช่น เสียบ Modem ที่ 1 เข้าไป Config ให้มันเป็น Brige mode แล้วเปลี่ยน Getway จาก 192.168.1.1 เป็น 192.168.1.2

Gateway ของ Router???
ให้ตัว RV042 เป็น Gateway และก็ Router ครับ ส่วน Modem ให้เป็น Bridge Mode เพื่อ Mod/DeMod สัญญาณครับ และไม่ต้องแก้ IP ที่ตัว Modem ก็ได้ครับ

แล้ว เวลาที่เราจะทำเนีย เราจำเป็นต้องเปลี่ยน Getway ของ Router นั้นมั้ย เช่น เสียบ Modem ที่ 2 เข้าไป Config ให้มันเป็น Brige mode แล้วเปลี่ยน Getway จาก 192.168.1.1 เป็น 192.168.1.3

เหมือนข้อข้างบนครับ

แล้ว ก็ เสียบ Modem สองตัวเข้า RV042 แล้วจาก RV042 เข้ามาที่ ฮับ แล้ว ในฮับ เข้ามายังเครื่องเรา

ถูกต้องครับ

เพิ่งถอยตัวเพื่อมาลองเล่นและศึกษา ขอสอบถามดังนี้นะครับผมลากสายแลนจากตัวเราเตอร์ vdsl ของ 3bb แล้วไปต่อช่อง wan1 จากนั้นก็ลากสายแลนช่อง 1 จาก Linksys RV042 เพื่อไปต่อกับ swicth/hub ผลคือไม่สามารถใช้งานเน็ตได้ ไม่รู้ว่าตั้งค่าถูกหรือเปล่า แต่ก็ตั้งค่าเหมือนในรูป ที่ จขกท.โพสต์ครับ

yod

vdsl ของ 3bb ขา lan ที่ออกมาเป็น ip อะไรครับ

[/quote]
หมายถึง ip ก่อนหรือหลังต่อกับ RV042 ครับ การตั้งค่าผมใช้แบบ obtain ที่ wan 1 ของ RV042 ครับ

yod

vdsl ของ 3bb ขา lan ที่ออกมาเป็น ip อะไรครับ

[/quote]
หมายถึง ip ก่อนหรือหลังต่อกับ RV042 ครับ การตั้งค่าผมใช้แบบ obtain ที่ wan 1 ของ RV042 ครับ
[/quote]

IP ของ VDSL นะครับ ถ้าเอา VDSL ต่อเข้ากับ Computer หมายเลข IP และ Gateway เป็นอะไรหมายเลขครับ

[/quote]
[/quote]

IP ของ VDSL นะครับ ถ้าเอา VDSL ต่อเข้ากับ Computer หมายเลข IP และ Gateway เป็นอะไรหมายเลขครับ
[/quote]

192.168.1.95
255.255.255.0
192.168.1.1
ครับ ใช่ตีวนี้หรือเปล่า

yod

[/quote]
[/quote]

[/quote]

192.168.1.95
255.255.255.0
192.168.1.1
ครับ ใช่ตีวนี้หรือเปล่า
[/quote]

แก้ IP ของ RV042 เป็น 192.168.2.1 ครับ

ต่อได้แล้วครับ ผมรีเซ็ตการตั้งค่า RV042 แล้วเริ่มทำตามขั้นตอนที่ จขกท.โพสต์ไว้ ขา Wan 1 ตั้งค่าแบบ PPPoE ใส่ Username Password ตามที่ได้รับจาก ISP ส่วน 3BB VDSL Router ก็เซ็ตโหมดให้เป็น Brige โดยยังคงค่า IP ตามเดิมนั้นคือ 192.168.1.1 (ตอนนี้ทั้ง RV042 และ VDSL Router เป็น IP เดียวกัน ใช้วิธีการเซ็ตอุปกรณ์ที่ละตัวให้เรียบร้อยแล้วค่อยใช้งาน) และขา Wan 2 ผมเซ็ตค่าให้เป็นแบบ Auto เพราะไม่ทราบ Username Password ใช้ของ uninet โดยภาพรวมที่ขา Wan 1 และ 2 จะมี IP และ Gateway แตกต่างกันไป ผลคือสามารถเล่นเน็ตได้ครับ โดยเน็ตจะออกไปฝั่ง Gateway ของ ISP 3BB ที่นี้ผมลองไปปิด Router ของ 3BB ดูเพื่อจะลองว่ามันจะโยกไปใช้เน็ตฝั่ง uninet หรือไม่ผลก็คือไม่สามารถ ใช้งานเน็ตฝั่ง uninet ได้ครับ ทั้งๆที่ RV042 ผมก็ตั้งโหมดเป็น Loadbalance แล้ว หรือว่ามันผิดตรงที่การเซ็ตค่า Wan 2 ฝั่ง Uninet ที่เซ็ตเป็นแบบ Auto  ??? ??? ??? ???