ผู้เขียน หัวข้อ: ดูกล้องวงจรปิด ใช้ยูบิคิวตี้แทนการเดินสาย RG-6  (อ่าน 24102 ครั้ง)

sampan

• Newbie
  • *
ขอคำแนะนำครับ  ผมติดกล้องวงจรปิด 2 จุด ใช้ DVR 2 ตัว  ผมเอา DVR ทั้งสองตัวติดไว้ในตู้เหล็กติดไว้กับเสาไฟระยะห่างจากจุดที่ควบคุม จุดที่1 ประมาณ 700 ม.  จุดที่2 1.5 กม.  ความหมายคือ  ผมไม่อยากเดินสายไกลเพราะมันเกินระยะที่กำหนดของสายสัญญาณ(500 ม.)  แตจะใช้อุปกรณ์ยูบิคิวตี้แทนการเดินสาย rg-6แทน คือ ใช้AG-M5 ตัวต้นทางที่ต่อเข้ากับrouterที่จุดควบคุม ทำ ap-wdsกับag-m5ตัวปลายทางที่ต่อเข้ากับdvr เพื่อที่จะดูกล้องผ่านแลนและเน็ต ไม่ทราบว่าอย่างที่ผมอธิบายทำได้รึป่าวครับ
ถ้าทำได้เราจะต้องเซ็ทค่าที่อุปกรณ์ตัวไหนบ้างครับ เช่น router ag-m5 ต้นทาง  ag-m5 ปลายทาง ที่ตัวไหนบ้างคับ ขอคำชี้แนะด้วยคับพี่  ไม่ทราบว่าพอจะนึกภาพออกรึป่าวคับพี่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 9 ตุลาคม 2012, 18:54:22 โดย sampan »

yod

• Administrator
  • Hero Member
    • Sysnet Center
Re: ดูกล้องวงจรปิด ใช้ยูบิคิวตี้แทนการเดินสาย RG-6
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 10 ตุลาคม 2012, 05:23:03 »

พวกกล้อง cctv ผมไม่ค่อยชำนาญเท่าไหร่ครับ แต่ถ้าตัว dvr มี port lan (rj45) อยู่ ก็เชื่อมต่อผ่านเครือข่าย Network ได้เลยครับ

มองง่ายๆเลยครับ ตัว nano m5 ทำหน้าที่เปลี่ยนสาย lan เป็นคลื่นวิทยุ อีกฝั่ง set เป็นตัวรับ มันก็จะแปลงจากคลื่นวิทยุเป็นสาย lan  ;D ;D

sampan

• Newbie
  • *
Re: ดูกล้องวงจรปิด ใช้ยูบิคิวตี้แทนการเดินสาย RG-6
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 11 กุมภาพันธ์ 2013, 00:05:28 »
ไม่ได้เข้ามาดูนานแล้วคับ  เพราะลืมระหัสผ่าน  เพิ่งค้นหาเจอ  ท่านเจ้าของเว็บผู้มีพระคุณ เราต้องตอบแทนด้วยการกล่าวคำว่า...ขอบคุณมากๆคับ

เด็กบ้านนา

• Newbie
  • *
    • www.7mzone.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 17 เมษายน 2013, 14:50:45 »
มาหาความรู้

sncvision

• Mikrotik
  • Newbie
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 23 เมษายน 2013, 15:42:22 »
ทำได้เลยครับ ต่อ DVR ใช้ ubi ทั้งตัวรับและส่ง ทำหน้าที่เป็น LAN เหมือน คุณ yod ว่า จากนั้น ก็ดูผ่านแลนได้เลยครับ

Share via facebook

xx
Mikrotik 450G ดูกล้องวงจรปิด ผ่าน App แอนดรอย ได้ไหมครับ

เริ่มโดย fantarjung เมื่อ อุปกรณ์ Mikrotik Router

1 ตอบ
711 อ่าน
กระทู้ล่าสุด วันที่ 22 มิถุนายน 2015, 12:59:23
โดย yod

Users found this pages searching for: